เป็น G6PD ต้องรับการเกณฑ์ทหารอะไรไหม

เห็นในข่าวว่ามีการเพิ่มโรคมาใหม่ครับ ยังจะต้องไปเกณฑ์ อยู่ไหมครับ

ร่างพ.ร.บ.การรับราชการทหาร พ.ศ.2497 โดยมีการแก้ไขเพิ่มเติม 3 กลุ่มโรค จากเดิม 12 เป็น 15 คือ โรคตุ่มน้ำพอง โรคลำไส้พองแต่กำเนิด โรคเอนไซม์เม็ดเลือดแดงผิดปกติ (G6PD) ทำให้เกิดความไม่สมบูรณ์ของทหารกองเกิน ที่จะเข้าเป็นทหารกองประจำการ

แล้วถ้าผมเป็นโรค3กลุ่มเพิ่มมาใหม่นี้ต้องไปทำเอกสารทางการแพทย์ไหมครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่