eTA Canada

เมื่อวันที่ 26 ม.ค. 2024 ที่ผ่านมา เราขอ eTA ด้วยพาสปอร์ตเล่มใหม่ เพราะเล่มเก่าใกล้จะหมดอายุ
แต่ในพาสปอร์ตเล่มเก่าเราถือวีซ่า C1D ของอเมริกาอยู่, ตอนสมัครเราก็อธิบายไปว่าทำไมเราถึงขอ eTA ใหม่
จากวันนั้นจนวันนึ้เรายังไม่ได้รับการอนุมัติผลเลยค่ะ เราได้แค่อีเมล์ตอบกลับว่าถ้าเขาต้องการเอกสารเพิ่มเติมเขาจะติดต่อมา
นี่ผ่านมา 5 วันแล้ว, เราไม่รู้ว่าจะต้องไป follow up ตรงไหน พยายามหาข้อมูลก็ไม่มีใครเจอเคสแบบเราเลย ครั้งแรกที่เราขอ eTA
แค่ 2 นาทีก็อนุมัติผลแล้ว, หรือที่นานอาจจะเป็นเพราะวีซ่าอเมริกาที่เรายังถืออยู่ อยู่ในพาสปอร์ตเล่มเก่า เลยต้องใช้เวลาเช็คนาน

คำถามนะคะ
1. ถ้าหลังจากนี้อีก 2 สัปดาห์ เราขอ eTA อีกรอบได้ไหม แล้วเขียนอธิบายเพิ่มไปว่าที่ขอใหม่เพราะเราเจอปัญหาแบบนี้ๆ
2. หรือขอวีซ่าท่องเที่ยวแบบติดเล่มไปเลย

ถ้าใครมีข้อมูลรบกวนช่วบตอบด้วยนะคะ, ขอบคุณล่วงหน้าค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่