ขอความรู้การระบุสินส่วนตัว

ผมจำเป็นต้องจดทะเบียนสมรส แต่ด้วยเหตุผลที่ว่าอยากทำธุรกรรมต่างๆ ด้วยตัวเองเพื่อความคล่องตัว จึงอยากจัดการทรัพย์สินส่วนตัวและสินสมรส

เท่าที่ลองหาตัวอย่างสัญญาก่อนสมรส ถ้าเขียนในลักษณะนี้ทำได้หรือไม่ครับ 

สินส่วนตัว
คู่สัญญาตกลงให้ทรัพย์สินที่มีลักษณะดังต่อไปนี้ เป็นสินส่วนตัว
(ก)  ทรัพย์สินที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งมีอยู่ก่อนสมรส อันรวมถึง บ้าน บัญชีธนาคารส่วนตัว 
(ข)   ทรัพย์สินที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งได้มาระหว่างสมรสโดยการรับมรดกหรือโดยการให้โดยเสน่หา อันรวมถึง บ้าน บัญชีธนาคารส่วนตัว 
(ค)  ทรัพย์สินอื่นใดที่ได้มาจากการแลกเปลี่ยนสินส่วนตัวนั้น อันรวมถึงแต่ไม่จำกัดเพียง การซื้อ ขาย ได้รับมาทดแทน หรือชดเชยสินส่วนตัว
(ง)   ทรัพย์สินที่ฝ่ายใดฝ่ายหนึ่งหาได้มาในระหว่างสมรส อันรวมถึงแต่ไม่จำกัดเพียง ค่าจ้างจากการทำงาน ผลกำไรจากกิจการหรือธุรกิจของฝ่ายใดฝ่ายหนึ่ง
(จ)   ทรัพย์สินที่เป็นดอกผลของสินส่วนตัว อันรวมถึงแต่ไม่จำกัดเพียง ค่าเช่า ดอกเบี้ย เงินปันผลจากสินส่วนตัว
ซึ่งต่อไปในสัญญาฉบับนี้จะเรียกว่า “สินส่วนตัว”

ข้อไหนที่ควรต้องปรับบ้างไหมครับ

ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่