อันนี้มันคือ อัลกอริทึม หรือ มันก็แค่เรื่องบังเอิญครับ?

อาทิตย์ที่แล้วฟังหมอดูในช่องยูทูป หมอดูบอกว่าลัคนามีน ปีนี้ปังสุดๆ เงินทองไหลมาเทมา
หากประกอบกิจการ xxx ที่ไม่ค่อยดี จะดีมาก ที่ดีอยู่แล้ว จะกำไรมหาศาล
ซึ่งกิจการที่ว่า มันดันตรงกับงานที่ผมทำ ปีที่ผ่านมาทรงๆทรุดๆด้วยเหตุของเศรษฐกิจ
หมอดูปิดท้ายว่า ลัคนามีน ปีนี้ควรจะทำบุญกับการสร้างพระประธานเป็นหลัก หรือสร้างโบสถ์วิหารต่างๆ
มันจะเป็นคุณ และส่งผลกับเจ้าชะตาเป็นอย่างยิ่ง

ผมฟังแล้วก็โอเค ปกติเราก็ทำบุญไปเรื่องๆค่าน้ำค่าไฟค่าสารพัดตามที่มีโอกาส
คราวนี้เราเน้น สร้างพระพุทรูป พระประธานก็ดี (สร้างพระเครื่องไม่ได้สนใจนะครับ)

สองวันทันมานั่งไถเฟสบนพีซี ก็ไปเจอเพจวัดแห่งหนึ่งทางภาคเหนือ อ่านแล้ววัดไม่ดังไม่เคยได้ยินชื่อ
กำลังสร้างวัดประธาองค์แรกที่วัด ผมตาตื่น โอเค จัดเลย แต่ไม่ได้เยอะนะครับ สักสิบลงท้ายเลข 8
จากนั้นอีกวัน บนฟีดมันมีการสร้างพระประธานมาเรื่อยๆ (เพจมีลงโฆษณา)
สามวันที่แล้ว
วันอังคารเจอสามวัด
วันพุธเจอสามวัด(ซ้ำหนึ่งวัด)
วันพฤหัสเจอสองวัด
และเช้านี้เจอแล้วหนึ่งวัด (มีซ้ำหนึ่งวัด)
ผมก็ทำทุกวัดที่มองเห็น แต่ไม่ซ้ำนะครับ

คำถาม มันก็คืออัลกอฯของพี่มาร์คใช่ไหมครับ?
หรือมันแค่เรื่องบังเอิญในชีวิตประจำวัน ว่าแต่บังเอิญมีจริงไหม?
ขอบคุณทุกคำตอบครับ

ปล. ตั้งแต่ที่ฟังหมอดู ในใจผมก็ไม่ได้คิดอะไรต่อ ไม่ได้เสิร์จหาวัดใดๆ ไม่ได้พูดถึงหรือเล่าให้ใครฟัง
ไม่ได้กดไลค์อะไร พอเจอวัดหนึ่งก็ดูเลขบัญชี แล้วก็กดโอนตังค์ไป ไม่ได้กดถูกใจ กดแชร์หรือสอบถามใดๆครับ
คิดว่าจะทำก็ไม่เคยพูด ไม่เคยเสิร์จหา ไม่เคยบอกใคร ไม่เคยกดถูกใจใดใด รู้เองในใจเพียงคนเดียวครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่