ช่วงเวลาเรียนแพทย์6ปี ควรเก็บผลงานอะไรบ้างคะ 🙌🙏

ตอนนี้เรียนแพทย์อยู่ปี1ค่ะ ส่วนตัวเป็นคนที่ไม่ใช่สายกิจกรรม ไม่เล่นกีฬา การเรียนอยู่ระดับกลางค่ะ ไม่ใช่สายวิชาการจ๋า 
หนูมีเพื่อนที่ค่อนข้างกระตือรือร้นในการเรียนและต้องการสะสมผลงาน พวกเกียรติบัตรเข้าร่วมงานวิจัย หรือเข้าไปเป็น observer งานที่เกี่ยวกับแพทย์ต่างๆ และคนรอบข้างมักพูดว่าควรไปเข้าร่วมเพื่อใช้ในการเรียนต่อเฉพาะทาง หรือเป็นportfolio สำหรับใช้ในอนาคต ตอนแรกที่จะเข้ามาเรียนแพทย์ไม่เคยรู้ข้อมูลแบบนี้เลยค่ะ คิดว่าอยากเรียนเรื่อยๆสบายๆไม่ต้องขวนขวายคร่ำเคร่งมาก แต่ตอนนี้ชักเริ่มคิดมากแล้วค่ะ ว่าเราควรต้องหากิจกรรมอะไรเข้าร่วมหรือควรเก็บสะสมพวกเกียรติบัตรไว้บ้างมั้ย เลยอยากได้ข้อมูลแลกเปลี่ยนจากพี่ๆที่มีประสบการณ์ ว่าระยะเวลา6ปีที่เรียนแพทย์ เราไม่ควรพลาดอะไรบ้าง ที่มันจะจำเป็นต่อสายงานนี้ในอนาคตค่ะ หรือจะแนะนำสิ่งอื่นๆเพิ่มเติมได้นะคะ หนูอยากทราบไว้เป็นความรู้ค่ะ ขอบคุณล่วงหน้าค่า🙏
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่