แฟนส่งของมาให้จากต่างประเทศต้องทำไงบ้างคะ

เราคุยกันกับต่างชาติเขาเป็นคนญี่ปุ่น แต่อยู่ที่เนเธอร์แลนด์ เขาจะส่งของมาให้เรา มีทั้งเสื้อผ้า รองเท้า กระเป๋า และเงินสดจำนวนหนึ่ง เขาบอกว่าเราอาจจะต้องเสียค่าทำเนียมในการเข้าประเทศ แต่ไม่รู้ว่าเท่าไหร่ ของถึงไทยกี่วัน และของจะมาส่งถึงหน้าบ้านเลยไหมคะ และเราสามารถเห็นสินค้าก่อนชำระเงินได้หรือป่าว และคนที่เคยโดนหลอกเคยโทรหากันหรือวิดีโอคอลหากันไหมคะ ช่วยแชร์ความรู้เพื่อที่เราจะได้ไม่โดนหลอก ขอบคุณสำหรับคำตอบล่วงหน้าค่ะ🙏🏻🥹
สุดยอดความคิดเห็น
ความคิดเห็นที่ 1
คุณกำลังคุยกับมิจฉาชีพค่ะ
คนบ้าเท่านั้นที่จะใส่เงินสดมาในกล่องพัสดุ
ความคิดเห็นที่ 6
ถ้าเค้าจะส่งของมา ผู้รับอาจจะต้องเสียภาษีครับ
แต่ฟังดีๆนะครับ ภาษีนี้เราต้องไปเสียที่ไปรษณีย์เท่านั้น มันจะมีใบแจ้งเรียกเก็บภาษีส่งมาที่บ้าน แล้วเอาใบนั้นไปรับของและเสียภาษีตอนรับของ

ห้าม!! โอนเงินไปให้คนส่ง ไม่ว่าจะเหตุผลอะไรก็ตาม
ห้าม!! จ่ายตังใน app ใดๆทั้งสิ้น ให้ไปรับที่ๆอยู่ตามใบรับเท่านั้น นั่นคือไปรษณีย์ใกล้บ้านคุณ หรือ อาจจะเป็นแถวแจ้งวัฒนะ แล้วแต่ในใบจะระบุมา

ถ้าโดนเก็บภาษีที่แจ้งวัฒนะ จนท จะทำการเปิดกล่องต่อหน้าคุณ ถ้าไม่รับของก็ไม่ต้องจ่ายภาษี ให้เจ้าหน้าที่เก็บของไป

แต่มันจะมีแบบที่ เรียกเก็บภาษีโดยที่เราไม่สามารถเปิดดูได้ด้วย ก็อยู่ที่คุณว่าจะลองเสียเงินมาเสี่ยงเปิดดูของมั้ย
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่