ปลาคราฟตายแบบนี้เกิดจากสาเหตุอะไร

ปลายตายจากสาเหตุนี้เกิดจากอะไรหรอคะ ซื้อปลาคราฟมาจากจตุจักรใหม่4ตัวเล็กกว่าปลาคราฟคอกเก่าเอามาเลี้ยงรวมกับปลาคราฟคอกเก่าที่มี4ตัวรวมกับปลาดุก1ตัว(ตัวใหญ่) รวมกันเป็น9ตัวค่ะ ปกติปลาคราฟคอกเก่า(รูปที่ลง)เอามาเลี้ยงในบ่อตั้งแต่ตัวเล็กอยู่ร่วมกับปลาดุกไม่มีปัญหาเรื่องน้ำเลยค่ะ เลี้ยงมาหลายปี ไม่มีบ่อไหนที่ใหญ่กว่านี้แล้วเลยต้องลงตัวใหม่ที่บ่อนี้ค่ะ พอลงตัวใหม่มา4ตัวปลาตัวเก่าก็ตายไป2ตัว กลัวว่าปลาคราฟคอกเก่าจะตายอีกค่ะเพราะตัวใหญ่มาก อีก1ตัวเท่ากับปลาคราฟที่พึ่งซื้อมาใหม่เลี้ยงรวมกันได้มา2สัปดาห์ค่ะ บ่อเป็นน้ำสีเขียวTT สร้างหลังคาบังแสงโดนแสงแดดส่องตอนเช้าและช่วงเย็นค่ะเอาร่มมาบังแล้วแต่ก็บังไม่มิด เปิดน้ำจากก๊อกตอนเช้าให้ทุกวันเพราะน้ำลดทุกวัน  มีการให้อาหารปลาที่เยอะเพราะเป็นอาหารปลาเล็กๆ  เลยคิดว่าสาเหตุเกิดจากการอาหารและการเปิดน้ำค่ะ+ปลามีความเครียดด้วย มีออกซิเจนไม่เพียงพอไม่แน่ใจปลาคอกใหม่มีโรคไหมเพราะปกติค่ะจะมีแค่บางเวลาที่ปลาหลีกตัวมาอยู่ตัวเดียวแล้วก็กลับเข้ากลุ่ม อยากทราบว่าการที่ปลาตายแบบนี้เกิดจากอะไรคะอยากถามให้แน่ใจและอยากรู้เรื่องการดูแลการรักษาการแยกปลาควรทำแยกลงในบ่อแบบไหนเพิ่มเติมค่ะ รูปที่3จะเห็นได้ว่าปลาที่มีเก็ตสว่างๆทั้ง4ตัวและตัวเล็กต่างกับปลาคอกเก่าค่ะ ขนาดบ่อแบบรูปที่3ค่ะ
รูปที่3ค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่