ในเพลงไทยเดิม ที่มีทั้งดนตรีบรรเลงล้ว ใส่คำร้องลงไปด้วย ปกติแล้ว ทำนองดนตรีจะเกิดก่อน แล้วใส่คำร้องทีหลัง หรือว่า ?

กระทู้คำถาม
ในเพลงไทยเดิม ทีมีทั้งเพลงที่เป็นดนตรีบรรเลงล้วนๆ   แต่ไม่มีเนื้อร้อง
และแบบมีทั้งทั้งดนครี และเนื้อร้องด้วย

ผมสงสัยครับว่า ปกติในยุคโบราณนั้น ดนตรีบรรเลง ถูกประพันธ์มาก่อน
แล้ว มีคนนำเอาเนื้อร้องใส่ภายหลัง 

หรือว่า 

เนื้อร้องเกิดก่อน แล้ว มีคนใส่ทำนองตนดรีลงไปภายหลังครับ

ที่ผมเขียนถาม เพราะผมฟังเพลงบรรเลงชื่อลาวคำหอม
เช่นดังคลิปนี้ 
คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

แต่พอผมมาฟังเพลงนี้ที่เป็นคำร้อง ดังเช่นคลิปนี้

คลิกเพื่อดูคลิปวิดีโอ

ผมฟังทั้งสองคลิป กลับไปกลับมาหลายครั้ง
ผมฟังแล้ว ทำไห้ผมมีความสงสัยว่า 
ในคลิปที่เป็นแบบมีคำร้อง  ทำนองดนตรีในคลิปที่มีคำร้อง  ทำไม ไม่เหมือนกับ
ทำนองดนตรีในคลิป ที่เป็นทำนองล้วน ๆ 

ดูเหมือนว่า  เพลงนี้ ทำนองดนตรี น่าจะเกิดก่อน เพราะเนื้อทำนองเข้ากันได้ดีมาก

พอมาฟังคลิปมีคำร้อง  คำร้อง ไม่ค่อยสอดคล้องกับทำนองนัก ฟังแล้ว มันขัด ๆ อย่างไรชอบกล

ท่านที่ทราบเรื่องที่ผมเรียนถาม รบกวนขอความรู้ที่ถามด้วยครับ
ขอบคุณมากครับ
แสดงความคิดเห็น