หน้าแรก
คอมมูนิตี้
ห้อง
แท็ก
คลับ
ห้อง
แก้ไขปักหมุด
ดูทั้งหมด
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
แท็ก
แก้ไขปักหมุด
ดูเพิ่มเติม
เกิดข้อผิดพลาดบางอย่าง
ลองใหม่
{room_name}
{name}
{description}
กิจกรรม
แลกพอยต์
อื่นๆ
ตั้งกระทู้
เข้าสู่ระบบ / สมัครสมาชิก
เว็บไซต์ในเครือ
Bloggang
Pantown
PantipMarket
Maggang
ติดตามพันทิป
ดาวน์โหลดได้แล้ววันนี้
เกี่ยวกับเรา
กฎ กติกา และมารยาท
คำแนะนำการโพสต์แสดงความเห็น
นโยบายเกี่ยวกับข้อมูลส่วนบุคคล
สิทธิ์การใช้งานของสมาชิก
ติดต่อทีมงาน Pantip
ติดต่อลงโฆษณา
ร่วมงานกับ Pantip
Download App Pantip
Pantip Certified Developer
จะปฏิเสธคนมาซื้อกล้วยได้อย่างไร แบบบัวไม่ช้ำน้ำไม่ขุ่น มีมาตื้อซื้อบ่อยครับ ขอบคุณครับ
กระทู้คำถาม
ชีวิตหลังเกษียณ
ทำบุญ
ผมปลูกกล้วยเพื่อแจกและแบ่งปัน ใช้งบเยอะทั้งปุ๋ยทั้งน้ำทั้งเครื่องตัดหญ้าและแรงงาน
มีคนที่เห็นจะมาขอซื้อเยอะมาก ทั้งแม่ค้าทำขนมและคนทำกล้วยตาก
ซึ่งกล้วยที่ผมปลูกใช้แรงงานและปุ๋ยทั้งน้ำและเครื่องตัดหญ้าต้นทุนสูงมากต่อหวี
มีคนมาขอซื้อเยอะ แต่ผมปลูกเพื่อแบ่งปันและแจกอย่างเดียว
จะปฎิเสธอย่างไรดีครับ ขอบคุณครับ
ที่มาซื้อคือคิดว่าหวีละ 10 บาท 20 บาทครับ
▼
กำลังโหลดข้อมูล...
▼
แสดงความคิดเห็น
กระทู้ที่คุณอาจสนใจ
กล้วยน้ำว้าที่เสี่ยพ.บอกให้ขายคนที่รักสุขภาพ กินไวน์ขวดละแสน ขายหวีละ 300 บาทลักษณะแบบนี้ครับ ขอบคุณครับ
เรื่องกล้วยน้ำว้าหวีละ 300 บาทที่เสี่ยพ.บอกผมให้ขายคนกินไวน์ขวดละแสนเป็นแบบนี้ครับ วันก่อนผมส่งไลน์ไปบอกเสี่ยพ.ว่าใช้เวลาปลูกและดูแล 15~20 เดือนผลพร้อมกินได้ ปลูกและดูแลได้ไม่กี่ต้น เพราะไม่ใช่อาชีพผ
FARM FUJI
คนเกษียณแล้ว ทำสวนกล้วยเพื่อแจกองค์กรต่างๆ ขอบคุณครับ
คนเกษียณแล้วทำสวนกล้วยเพื่อแจกองค์กรต่างๆ ค่าที่ดิน 15 ปีที่แล้ว 2 ล้านกว่าค่าถม 7แสน~ 1 ล้านกว่าค่าก่อสร้างโรงเก็บปุ๋ย โรงเก็บเครื่องมือ ห้องพักคนสวน ล้อมรั้ว ขุดสระน้ำ รวมๆแล้ว 4~5 ล้านบาท ขุดสระน
FARM FUJI
อยากทราบว่าเพื่อนๆเคยใช้เครื่องอบลมร้อนไหม จะอบกล้วยครั้งละ 2-8 หวี งบ 12,000 บาทอบเดือนละ 2-3 ครั้ง ขอบคุณครับ
มีเพื่อนเพื่อนเคยใช้เครื่องอบลมร้อนไหม ผมอยากจะอบกล้วยครั้งละสองถึงแปดหวี หนึ่งเดือนใช้ประมาณสองสามครั้ง งบจ่าย 12,000 บาท ขอบคุณครับ
FARM FUJI
เมื่อความคิดถึง บอกผ่านไข่เป็ดและกล้วยน้ำว้า แต่ทำไมถึงกลายร่างเป็นกล้วยธัญพืช
เพื่อนกลับบ้านต่างจังหวัดไปหาแม่ วันแม่ที่ผ่านมา พอวันทำงานเพื่อนเอาไข่เป็ด 1 ถุง และกล้วยน้ำว้ามาให้ 2 หวี บอกว่าแม่ฉันคิดถึงแก ฝากของกินมาให้ เป็นไข่เป็ดที่เลี้ยงตามทุ่งและกล้วยน้ำว้า 2 หวี 1 หวีเริ
กัมบอล
กล้วยน้ำว้า/กล้วยหอมหวีละ20 ที่แก่งกระจาน
แวะไปแก่งกระจาน ผ่านแยกนี้ https://goo.gl/maps/YcUnWXTK1rdh4mFZ8 เห็นคนขายกล้วย ติดป้าย20 25 ลงไปดู คุยๆกัน พอดีมีรถอีกคันจอดด้วยกัน กลุ่มใหญ่ ลงมาเลือก ๆ เหมาไป20 หวี คนขายคิดแค่300 บาท ผมซื้อแ
นิพพานปรมวทนติ
”กล้วยบ้าอะไรหวีละ 300 ใครจะบ้าซื้อวะ“ลุงยอดตาแดงเสียงดังขึงขัง ขอบคุณครับ
ผมไปงานศพของแม่เพื่อนรุ่นพี่ นั่งใกล้ๆกับลุงยอด ลุงยอดมีที่ดินมรดกห่างจากสวนผมประมาณ 700~1,000 เมตร ที่ดินมรดก 1 ไร่ อาชีพลุงยอด ทำนา(เช่าที่ดินทำนา) ลุงยอดจะมีมอเตอร์ไซด์เก่า 1 คันๆนี้ใช้ประจำ ผมดู
FARM FUJI
ผลไม้ที่ใส่ด้วยปุ๋ยอินทรีย์ เช่น น้ำหมัก ใบไม้ ปุ๋ยคอก ดูเหมือนว่ารสชาติจะดีกว่าและเนื้อแน่นกว่าที่ใส่ปุ๋ยเคมีครับ
ผมลองปลูกต้นผลไม้ 10 ปีใส่ปุ๋ยอินทรีย์ เช่น ปุ๋ยคอก ใบไม้ น้ำหมักผลไม้ ดูเหมือนว่ารสชาติจะดีกว่า เนื้อแน่นกว่าผลไม้ที่ใส่ปุ๋ยเคมี เวลาเอาไปแจก ผู้รับถามว่าทำไมรสชาติแตกต่างจากตลาด ผมบอกว่าใส่ปุ๋ยอินทร
FARM FUJI
เทคนิค ต้มกล้วยยังไงไม่ให้ฝาด เหนียวหนึบ เคี้ยวเพลิน
แจกสูตรทำ “กล้วยต้ม” เนื้อนุ่มหนึบหนับเคี้ยวเพลิน ไม่ฝาด #ส่วนผสมทำกล้วยต้ม กล้วยน้ำว้า น้ำเปล่า เกลือ #ขั้นตอนการทำกล้วยต้ม 1.เลือกกล้วยน้ำว้าที่เริ่มสุกมีสีเหลืองปนสีเขียว
weiweija
ผลไม้ที่เหลือจาการไหว้เทพเจ้า ถ้าเราเอามาแปรรูปใหม่ และเอาเอาไปให้ทาน แด่ ภิกษุ จะเหมาะสมไหม
ตอนนี้ที่บ้านมีกล้วยหอม และกล้วยน้ำว้า เยอะมาก ทานไม่ทันหลายเครือ ตัดมาหลายเครือ เอามาไหว้เทพบ้าง ไม่ก็ทานเอง ให้คนอื่นๆ บ้างแต่ไม่หมด แต่ด้วยความที่มันเยอะมากเลยทานไม่ทัน มันเลยสุกก่อน บางหวี และ ล
สมาชิกหมายเลข 4878571
ชอบมาก ดอกแตรนางฟ้า (มี๑๕รูป ใครไม่ชอบดูรูปมากๆผ่านไปได้เลย หรือมาอ่านแต่เนื้อหาสาระก็ได้)
ชอบมาก ดอกแตรนางฟ้า อย่าสับสนกับดอกลำโพงนะ คนละยี่ห้อกัน ดอกลำโพงจะหันออกข้าง มีกลีบดอกหลายชั้น ดอกเล็กกว่า ดอกแตรนางฟ้าจะห้อยลงดิน มักจะมีกลีบดอกชั้นเดียว มีหลากสี ต้นละสี ปลูกง่ายมาก แค่ตัดกิ่งมา
ต้นโพธิ์ต้นไทร
อ่านกระทู้อื่นที่พูดคุยเกี่ยวกับ
ชีวิตหลังเกษียณ
ทำบุญ
บนสุด
ล่างสุด
อ่านเฉพาะข้อความเจ้าของกระทู้
หน้า:
หน้า
จาก
แชร์ : 1
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน
อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่
ยอมรับ
จะปฏิเสธคนมาซื้อกล้วยได้อย่างไร แบบบัวไม่ช้ำน้ำไม่ขุ่น มีมาตื้อซื้อบ่อยครับ ขอบคุณครับ
มีคนที่เห็นจะมาขอซื้อเยอะมาก ทั้งแม่ค้าทำขนมและคนทำกล้วยตาก
ซึ่งกล้วยที่ผมปลูกใช้แรงงานและปุ๋ยทั้งน้ำและเครื่องตัดหญ้าต้นทุนสูงมากต่อหวี
มีคนมาขอซื้อเยอะ แต่ผมปลูกเพื่อแบ่งปันและแจกอย่างเดียว
จะปฎิเสธอย่างไรดีครับ ขอบคุณครับ
ที่มาซื้อคือคิดว่าหวีละ 10 บาท 20 บาทครับ