การแสดงของญี่ปุ่น ที่นักแสดงหญิงเคาะกรับไปด้วย ชื่อว่าการแสดงอะไรครับ

ครั้งหนึ่งในความทรงจำของผมตอนสมัยเด็กๆ ผมได้ไปเที่ยวงานการแสดงแลกเปลี่ยนระดับนานาชาติ แล้วไปสะดุดการแสดงของประเทศญี่ปุ่นชุดหนึ่ง ที่จะมีนางรำใส่ชุดกิโมโน เดินเคาะกรับทั้งสองข้างไปด้วยช้าๆ แล้วก็มีฉากหลังเป็นรูปวิวหรือรูปเทพเจ้าอะไรสักอย่างอันนี้ไม่แน่ใจ แต่เป็นภาพวาดลายญี่ปุ่น ส่วนเพลงประกอบการแสดงก็จะเป็นคล้ายๆ บทสวด ร้องช้าๆ ยานๆ การออกท่าทางของนางรำ ไม่ได้ออกท่าทางอะไรมาก แต่จะเน้นการเคาะกรับ แล้วยกมือขึ้นลง ตามเสียงเพลง ผมเห็นตอนนั้นรู้สึกขนลุกอย่างบอกไม่ถูก แต่เพื่อนไปดูด้วยเค้าไม่อินบอกว่าน่าเบื่อ ผมไปค้นหาใน youtube ก็หาไม่เจอ ใครพอจะทราบว่าเป็นการแสดงชื่อว่าอะไร ช่วยบอกด้วยนะครับ หรือจะแปะคลิปลงในนี้เลยก็ยินดีครับ ขอบคุณครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่