ทำไมหลายคนชอบมองว่าบัญชียากครับ ทั้งๆที่คนเหล่านั้นจบสาขาที่ยากกว่าที่ผมจบซะอีก

ส่วนตัวผมจบบัญชีครับแต่คนที่ผมรู้จักนั้นหลายๆคนจบวิศวะหรือจบคณะเภสัชซึ่งยากกว่ามากแต่กลับบอกว่าผมจบสาขาที่ยากมากล่ะครับ ผมว่าผมเลือกสาขาที่จบง่ายกว่าสาขาพวกนี้แล้วนะการใช้คณิตศาสตร์ในเนื้อหาบัญชีง่ายกว่าวิศวะหรือแม้แต่คณะวิทยาศาสตร์สุขภาพมากแต่กลับถูกมองว่ายากซะงั้น

ใช่ครับบัญชีไม่ได้ใช้ทักษะคณิตศาสตร์ที่ซับซ้อนแต่ความยากมันอาจจะอยู่ที่เดบิตเครดิต 2 ข้างต้องเท่ากัน ถ้าผิดก็ต้องมาหาดูว่าผิดตรงไหนและผิดจากอะไรซึ่งส่วนตัวผมมองว่าตรงนี้ต่างหากที่อาจจะยาก จะบอกว่าต้องรอบคอบมากเหรอผมว่าคณะวิศวะคณะวิทยาศาสตร์สุขภาพต้องรอบคอบมากกว่าบัญชีด้วยซ้ำเพราะถ้าผิดพลาดจะส่งผลถึงคนโดยตรง แล้วสรุปว่าอะไรที่ทำให้คนเหล่านั้นมองว่าบัญชียากครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่