เพื่อนเป็นแบบนี้ รับมืออย่างไร

สวัสดีค่ะ เราเรียนอยู่ป.ตรี ปี3 เรารู้จักเพื่อนต่างที่ 1คน มา4ปี ( จริงๆ ต้องอยู่ปี4 เเต่ซิ่วเรียนสาขาใหม่ โดยมีเพื่อนคนนี้ตามมาด้วยค่ะ) โดยปกตินิสัยของเราเอง เป็นคนที่อดทน ไม่ชอบมีเรื่อง ไม่ค่อยพูดอะไรค่ะ เพื่อนเราจะเป็นคนที่ ถ้าไม่ได้ดั่งใจ จะใส่อารมณ์น่อยๆ(ในตอนที่ไม่ค่อยสนิทมากยังไม่มีนิสัยเเบบนี้) จนเวลาล่วงเลยมา3ปี เขาก็มีนิสัยที่ ไม่ค่อยมีความเกรงใจและะไม่ให้เกียรติต่อเรา เช่น โทรมาดึกๆ ทะเลาะกับเเฟนให้เราเคลียร์ให้ โดยไม่ถามว่าสะดวกรึป่าว, เอาเราไปโกหกเรื่องเงินกับพ่อเเม่เขาโดยที่ไม่ปรึกษาเรา (ใช้ชื่อเราอ้าง แต่มาบอกเราทีหลัง) เวลามีงานคู่ที่ต้องทำด้วยกัน เพื่อนจะเอาไปทำเอง และไม่สนใจคำถามของเราค่ะ แบบเราจะถามว่า เเบ่งงานกันก่อน แบ่งงกันไปทำนะ เขาจะไม่สนใจคำพูดเราเลย แล้วมาหาว่าเราไม่ช่วย.  เมินแชททเราค่ะ ถ้าเป็นเรื่องไร้สาระ ถึงเมินก็ไม่เป็นอะไร บางทีสำคัญมากๆ เพื่อนไม่อ่านไม่ตอบ และะไม่รับโทรศัพท์ แต่ดูสตอรี่เราได้ เพื่อนจะนึกถึงเราตอนมีปัญหาซะส่วนใหญ่ แต่เมื่อก่อนไม่เคยเป็นแบบบนี้เลยค่ะ เข้าใจว่า คนเรามันเปลี่ยนกันได้ตามกาลเวลา…..จนในปัจจุบันนะคะ เราจะพูดอะไรกับเพื่อนไม่ได้เลยค่ะ เขาจะวีนฉ่ำ ถ้าเราตอบเเชทช้านางก็จะวีนหรือทำอะไรก็เเล้วเเต่ เขาจะเหมือนตัวเองควบคุมทุกอย่าง ไม่ได้ดังใจก็จะวีน แต่เบากว่า ตอนที่แฟนนของเขาทำให้เขาไม่พอใจ เขาจะวันเเบบสุดๆ เราเหลือเวลาที่จะเจอหน้ากันอีก1ปี แต่เราอึดอัดมาก เราพยายามห่างจากเขานะคะ ช่วงเวลานี้เราควรปฏิบัติตัวยังไง ตอนนี้เรามีงานคู่ที่ทำกันด้วยค่ะ จนจบเทอม อึดอัดมากเลยค่ะ เราไม่อยากจะคบเขาเเล้วค่ะแค่ตอนนี้ที่เจอหน้ากันในเวลาเรียน เราต้องทำตัวเเบบไหน ขอบคุณค่ะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่