ต่อสปริงเกอร์ที่บ้านแล้วแรงดันน้ำไม่พอ ทำยังไงดีครับ

ผมต่อสปริงเกอร์ตามนี้ครับ แต่ปรับการต่อเป็นแบบ loop
ทีนี้พอต่อผ่านปั๊มน้ำที่บ้านขนาด 200w เปิดทีละโซน ปรากฎว่าแรงดันไม่พอครับ คือมันทำงานได้ น้ำออกทุกหัว แต่รัศมีมันไม่กว้างพอ อีหัว popup ผลุบๆโผล่ๆ ไม่ยอมแข็งตัวเต็มที่
อันนี้เป็นสเป็คของสปริงเกอร์ที่ใช้ครับ

ตอนนี้มีทางเลือก3ทาง 
1 ไม่ใช้มันละ รดน้ำแบบปกติแทน อายเพื่อนบ้านแน่นอน เพราะข้างบ้านเดินมาดูๆ ถามว่าทำอะไร555 แล้วเค้าก็บอกว่าระวังแรงดันไม่พอ

2 ใช้มันไปแบบนี้ แล้วรดน้ำเพิ่มในส่วนที่สปริงเกอร์รดไม่ถึง ก็ไม่รู้ว่าจะทำสปริงเกอร์ไปทำไม55

3 ต่อปั๊มเพิ่ม ตั้งใจว่าจะทำวิธีง่ายๆ คือซื้อถัง 200 ลิตรมาวาง แล้วต่อท่อจากก๊อกหลังบ้านมาใส่ลูกลอย แล้วหาปั๊มไดโว่มาใช้สำหรับปั๊มเข้าระบบสปริงเกอร์ แล้วใช้ทามเมอร์ควบคุมที่ปั๊มแทน ไม่ต้องใช้โซลีนอยด์วาวล์แล้ว แต่ถ้าทำวิธีนี้ ก็อยากรดทั้ง 2โซนพร้อมๆกันครับ (ถ้าต้องรดทีละโซน น่าจะวุ่นวายเรื่องอุปกรณ์เพิ่มขึ้นพอสมควรครับ) จะปรับเป็นเดินสายมาหลังบ้านแทนแบบรูปด้านล่างครับ

อยากรบกวนสอบถามว่าถ้าทั้งสองโซน ท่อมีความยาวไม่เท่ากัน แรงดันน้ำทั้งสองโซนนี้จะเท่ากันมั้ยครับ ถ้าไม่เท่ากันผมสามารถแก้ไขโดยการใช้วาล์วได้มั้ยครับ และการเลือกปั๊ม ควรเลือกขนาดเท่าไหร่ดีครับ 0.5 แรงพอมั้ยครับ เคยอ่านมาว่าให้เอาค่า h max หาร 10 จะได้ค่าแรงดันคร่าวๆ
แบบตัวนี้ จะใช้ได้มั้ยครับ หรือว่าคารใช้ยี่ห้อไหนแบบไหนดีครับ

ทีแรกที่ตั้งใจจะทำสปริงเกอร์ ก็คิดว่างายครับ ตอนต่อก็ง่ายจริงๆแหละ แต่พอเปิดน้ำเท่านั้นแหละ ได้เรื่องเลยครับ5555
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่