สอบถามเรื่องอายุความของการฟ้องร้องเรื่องละเมิดลิขสิทธิ์บนอินเตอร์เนตครับ (2)

สืบเนื่องจากกระทู้ก่อนนะครับ คร่าวๆคือมีคนนำตราสินค้า โลโก้ของผม ไปเพ้นท์เป็นลายเสื้อขาย แล้วไปลงประกาศขายในเว็บไซต์หนึ่ง เป็นโพสต์ขายโพสต์เดียวเมื่อสิบสองปีก่อน (คือผมเพิ่งมาเห็นหลังจากที่เขาโพสต์ขายมาสิบสองปีแล้ว) ตามกฎหมายลิขสิทธิ์ที่มีผู้รู้บอกคือต้องฟ้องร้องหลังจากรู้ว่าถูกละเมิดภายในสามปี แต่ไม่ให้เกินสิบปีหลังจากมีการละเมิดลิขสิทธิ์ กรณีของผมเขาลงขายโพสต์เดียว มีวันที่เวลาปี พ.ศ.บอกเสร็จสรรพว่าผ่านมาสิบสองปีแล้ว ถ้านับตามเวลาในทางกฎหมายก็หมดอายุความในการฟ้องไปแล้ว แต่ปัจจุบันโพสต์นี้ก็ยังคงอยู่ การนับระยะเวลาของอายุความนับจากวันที่โพสต์นี้ลงประกาศหรือไม่ครับ หรือไม่ถือว่าหมดอายุความเพราะว่าปัจจุบันก็ยังเห็นประกาศขายอันนี้อยู่ ถึงแม้สินค้าอาจจะถูกขายไปแล้วก็ตาม

รบกวนผู้รู้ด้วยครับ ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่