สัดส่วนป่าแต่ละจังหวัด แม้แต่กรุงเทพ ยังมีป่า

ในภาพ แต่ละจังหวัดมีป่ามากแค่ไหน 

ส่วนมาก จังหวัดที่มีป่าเกินครึ่งของพื้นที่จังหวัด 
จะอยู่ที่ภาคเหนือ 
แม่ฮ่องสอน เชียงใหม่ ลำปาง พะเยา แพร่ อุตรดิตถ์ 
นอกภาคเหนือ ก็ได้แก่ ตาก กาญจนบุรี อุทัยธานี เพชรบุรี 
และ ระนอง 

ข้อมูลอื่น ๆ ดูได้จากภาพครับ 

ที่สังเกต คือ แม้แต่กรุงเทพยังมีป่า 
กลับกันจังหวัดที่ไม่มีป่าเลย ไม่ใช่กรุงเทพ 
แต่เป็นอยุธยา นนทบุรี ปทุมธานี อ่างทอง

โดยเฉพาะอยุธยา พื้นที่ใหญ่กว่ากรุงเทพไปพอตัว 

แต่กลับไม่มีพื้นที่ป่านะครับ เพี้ยนหืม

ทั้งที่คิดว่าคงมีทั้งพื้นที่อุตสาหกรรม ชุมชน ป่า ปะปนไปบ้าง 
แต่ไม่มีป่าเลยเหรอ ? 

ตัดนนฯ กับ ปทุม ออกไป 

อยุธยา กับ อ่างทอง สีคนละสีกับจังหวัดรอบ ๆ เลย 

แต่ทั้งประเทศไทยนะ พื้นที่ป่าเราน้อยมาก ไม่ถึงครึ่งเลย... 
ที่มีป่าส่วนมาก จะเป็นภาคเหนือ และ ภาคตะวันตกครับ 

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่