[CR] ไปกันค่ะ...นอน 1 คืน ที่บ้านจ่าโบ่ อ.ปางมะผ้า จ.แม่ฮ่องสอน (:

พาพันแอบดูไปกันค่ะ...นอนโฮมสเตย์ที่บ้านจ่าโบ่ 1 คืน กับบรรยากาศหนาวๆ และหมอกยามเช้า ณ หน้าบ้านพักโฮมสเตย์ ^_^
การเดินทางจากตัวเมืองเชียงใหม่ 
มุ่งหน้าสู่ แม่ฮ่องสอน บ้านจ่าโบ่  ใช้ถนนหมายเลข 107-1095  จะผ่านอุทยานห้วยน้ำดัง  >>> สะพานประวัติศาสตร์ >>> ตัวเมืองปาย >>
จุดชมวิวกิ่วลม >> บ้านจ่าโบ่
ออกเดินทางแต่เช้า  ระยะทางเกือบ 200 โล เป็นทางขึ้นเขา - ลงเขา  คดเคี้ยว ทางชัน   ใช้เวลากันราวๆ  5-6 ชั่วโมงกันเลยทีเดียว 
มาถึงปายก็เที่ยงพอดี ได้กินข้าวเที่ยงที่ปายกันค่ะ 

มาเหนือ จะไม่กินข้าวซอย ได้อย่างไร   เมนูข้าวซอยไก่  กลางวันที่ปายค่ะ 

ร้านน้องเบียร์  ปาย  (ข้าวซอยอร่อยๆ )   ทางยังอีกยาวไกลเดินทางต่อค่ะ  (แต่เราก็มาได้ครึ่งทางแล้วนะ)มาม่า
ออกจากปายมาไม่นาน  ขึ้นเขาแบบต่อเนื่อง แล้วก็ต้องมาหยุด ณ จุดนี้  จุดชมวิวกิ่วลม  พักรถ  พักคน  แล้วก็ไปกันต่อๆ เม่าออกรถ

ระหว่างทางหันไปเห็น  สวนส้มนพฤทธ์ อยู่ริมทาง เลยจอดแวะซื้อส้มสัก โล 2 โล และเข้าไปชมสวน ค่าเข้า 20 บาท   
ทำเลสวนเค้าดีมากๆ  เนินเขา มีลำธารไหลผ่าน  บรรยากาศดีสุดๆ  ผลส้มดกเต็มทุกต้นเลย 
เดินเล่นในสวนส้ม ได้รูปจนพอใจ เราก็ไปกันต่อค่ะ  เป้าหมายบ้านจ่าโบ่  ใกล้ถึงแล้วค่ะ อีกนิดหนึ่ง 555+++

ถึงแล้ว โฮมสเตย์ บ้านจ่าโบ่ รัตนา  คนละ 450บาท พร้อมอาหารเย็น  บ้านพักมีระเบียงให้ชมวิว และนั่งทานข้าวมื้อเย็นพร้อมบรรยากาศยามค่ำคืน
มาถึงช่วง 4 โมงเย็น ก็เลยมีเวลาไปเดินเล่น และไปนั่งจิบน้ำเย็นที่ร้าน Dekdoi  coffee Jabo  กัน

มุมนี้ ของร้านก๋วยเตี๋ยวห้อยขา บ้านจ่าโบ่ ค่ะ 
ถึงเวลามื้อเย็นกันแล้ว   ฟิน
หลังจากมื้อเย็นที่อิ่มและอร่อย  อาบน้ำนอนห่มผ้าหนาๆ กันทีเดียว
กลางดึกก็มีฝนตกลงมาประมาณหนึ่ง ไม่หนักมาก  ซึ่งทำให้เรามีความหวังเลยว่าตอนเช้า
จะได้เห็นทะเลหมอกแบบปัง ๆ  ที่บ้านจ่าโบ่ ในตอนเช้า  
พาพันดี๊ด๊า

อรุณสวัสดิ์ ยามเช้า ณ บ้านจ่าโบ่ เพี้ยนโบ๊ะหน้า

ร้าน Dekdoi Coffee Jabo กับบรรยากาศยามเช้าที่เราต้องมาอีกรอบค่ะ เพี้ยนขอใจแลกเบอร์

เรากินมื้อเช้าเสร็จ  ก็เตรียมตัวเก็บของและก็ออกจากที่พักค่ะ อมยิ้ม05

ขนาดสายๆ เวลา 9 โมงกว่า หน้าที่พักก็ยังมีหมอกหนาอยู่เลย อิ่ม ฟิน กับบรรยากาศกันเลยทีเดียว ฟิน
มาถึงบ้านจ่าโบ่ ต้องนอน 1 คืนค่ะ  เพื่อตอนเช้าที่จะได้บรรยากาศแบบนี้ค่ะ   การเดินทางที่ผ่านมาหลายพันโค้ง  แต่ได้มาเจอบรรยากาศแบบนี้ก็คุ้มๆ ค่ะ
สักครั้งต้องมาลองสัมผัสค่ะ   บ๊าย ๆ บ้านจ่าโบ่ OK

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ชื่อสินค้า:   โฮมสเตย์บ้านจ่าโบ่
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่