รบกวนสอบถามเกี่ยวกับเครื่องอบผ้าครับ อบผ้าแล้วผ้าหด

ผมพึ่งเคยใช้เครื่องอบผ้าครั้งแรกครับ ปกติแยกเนื้อผ้าไม่เป็นนะครับ ดูไม่เป็นจริงๆว่าอันไหนคอตต้อน อันไหนผ้าโพลี ผ้าผสม 

เสื้อผ้าที่ใช้อยู่ หลายๆตัวไม่มีป้ายกำกับด้วยว่าอบได้หรือไม่ได้

โดยซื้อของ Beko ขนาด 9kg แบบลมร้อนมาใช้ หน้าตาแบบในรูปเลยครับ

ทีนี้เมื่อวานลองอบผ้าไป 2 โหมดครับ

รอบแรกเลือกโหมด "อบผ้าใยสังเคราะห์(ทั่วไป)" 
อบจนเสร็จแล้วผ้ายังไม่แห้ง ลมที่ออกมาก็รู้สึกว่าไม่ค่อยร้อนเท่าไหร่

ก็เลยลองอบอีกรอบ โดยเลือกโหมด "ผ้าผสมฝ้ายและใยสังเคราะห์"

รอบนี้รู้สึกได้ว่าลมที่ออกมาร้อนกว่าเดิม พออลจนเสร็จก็หยิบเสื้อออกมาดู เสื้ออุ่นๆร้อนๆ แห้งสนิททุกตัว

แต่เจอเสื้อยืด 2 ตัวที่ใส่ประจำ เสื้อหดเลยครับ ส่วนชิ้นอื่นๆอีกประมาณ 15-20 ชิ้น ไม่มีปัญหาอะไร

ทีนี้สิ่งที่ผมอยากทราบคือ

1. ถ้าคนที่แยกผ้าไม่เป็นอย่างผม จะอบเสื้อผ้าทุกชนิดรวมกันเลย ควรใช้โหมดไหนดีครับ ที่ผ้าจะไม่หด อบนานหน่อยก็ได้ครับ ไม่ติดเรื่องเวลา

ที่จะพอแยกเองได้ ก็คือแยกโดยดูจากความหนาของผ้าครับ

2. เสื้อที่หดไปแล้ว ถ้าผมนำไปอบที่โหมดเดิมอีก มันจะหดเล็กลงไปอีกมั้ยครับ หรือมันจะหดเรื่อยๆทุกครั้งที่อบมั้ยครับ หรือมันจะมีจุดสิ้นสุดที่จะไม่หดไปมากกว่านี้แล้ว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่