ซื้อประกันชีวิตผ่านโบรกเกอร์หรือซื้อกับตัวแทนบริษัทดีกว่ากันครับ มีข้อดีข้อเสียอย่างไรบ้างครับ

สวัสดีครับ ตามหัวข้อกระทู้เลยครับ พอดีสนใจจะซื้อประกันสะสมทรัพย์อยู่ตัวหนึ่ง
ผมติดต่อผ่านทางเว็บไซต์เพื่อหาตัวแทนแล้ว แต่ยังไม่มีใครติดต่อกลับมา และได้มีสอบถามไปที่โบรกเกอร์เจ้าหนึ่งด้วย ซึ่งนายหน้าของโบรกเกอร์ติดต่อมาไวกว่า จากที่ลองคุยดู คิดว่าผลประโยชน์น่าจะไม่ได้แตกต่างกันกับที่ศึกษามาครับ

ผมลองหาอ่านในกระทู้อื่นๆ ส่วนใหญ่จะพูดถึงแต่ตัวประกันภัยรถยนต์ ไม่ค่อยมีใครพูดถึงตัวประกันชีวิตหรือสะสมทรัพย์เลยครับ
ในกรณีประกันภัย โบรกเกอร์อาจจะเสนอเบี้ยในราคาที่ถูกกว่าได้
แต่ถ้าเป็นประกันชีวิต มีข้อได้เปรียบสำหรับการทำประกันกับโบรกเกอร์ไหมครับ 

ขอบคุณสำหรับคำตอบทุกคนล่วงหน้าครับ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ตัวแทน (agent) >> ชักชวน : ชักชวนให้มาซื้อ
นายหน้า (broker) >> ชี้ช่อง : ชี้ช่องให้ซื้อ

ดังนั้น เปรียบง่ายๆ สมมติเราอยากไป ร้าน X แต่ไม่รู้ว่าไปไง ไปถามนาย A นาย A บอกว่า เลี้ยวซ้าย เลี้ยวขวา อยู่ซ้ายมือ (ชี้ช่องทางให้ไป) แต่ๆ ไปถามนาย B นาย B บอกว่า มาสิ เดี๋ยวพาไป (ชักชวน)

ทีนี้ มาตอบคำถาม >> ถ้าเราซื้อประกันกับ broker มีอะไร ติดต่อบริษัทเอง นะ เพราะฉันมีหน้าที่ชี้ให้เธอ ทำนะ พอทำแล้ว ก็เป็นเรื่องของที่ทำ เหมือน ถึงร้าน X แล้ว อาหารไม่อร่อย ถูกปาก แพง บลาๆ เป็นเรื่องของร้าน X นาย A ไม่เกี่ยวนะ

แต่ๆ ถ้าซื้อประกันกับตัวแทน (agent) มีอะไรติดต่อเราได้ เราดูแล เพราะฉันชักชวนเธอมาแล้ว มีอะไรติดต่อเรานะ ได้ตลอดเลย เหมือน ถึงร้าน X แล้ว อยากกินอะไรอย่างไร บอกเรานะ เราจัดให้ เป็นเรื่องของเราที่จะบอกกับร้าน X นาย B เกี่ยวตลอด

เนี่ย คือความต่าง

ส่วนแบบประกัน ต่างอยู่แล้ว อย่างของที่ผมสั่งกัด ขายผ่าน Broker กับ Agent คนละตัว ต่อให้ชื่อเหมือนกัน ค่าเบี้ยไม่เท่ากัน

#ฅนรักประกัน
P.
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่