เรียนเศรษฐศาสตร์ควรมีสกิลอะไรเพิ่มเติมบ้าง เพื่อหางานและอัพเงินเดือน

ตอนนี้เรากำลังเรียนคณะเศรษฐศาสตร์ ชั้นปีที่1 เราค่อนข้างกังวลว่าจบไปแล้วเราจะมีงานทำมั้ย จะได้เงินเดือนเท่าที่หวังไว้มั้ย แล้วเราก็ยังเลือกสายในอนาคตไม่ถูกด้วยว่าเราจะไปทางไหนดี การเงินการธนาคาร การตลาด หรือไปยังไงดี 

พี่ๆที่มีประสบการณ์ มีสายงานแนะนำมั้ยคะ ว่าไปทางไหนได้เงินดี แล้วเราควรมีสกิลอะไรติดตัวเพิ่มเติม เช่น ภาษาอังกฤษ ภาษาที่สาม การเขียนโปรแกรม หรือว่าพวก excel คนรอบตัวเราบอกว่าเลือกที่ชอบ แต่เราไม่รู้เหมือนกันค่ะว่าชอบอะไร

นอกจากนี้ก็ยังกังวลเรื่องต้องทำงานไกลบ้านด้วย เพราะเราคิดว่าสายงานของเรามันกระจุกตัวอยู่ในกรุงเทพ เราเป็นคนต่างจังหวัด ถ้าเงินเดือนไม่ได้มากแล้วต้องไปอยู่กรุงเทพนี่ก็น่าจะยากน่าดู ค่าครองชีพก็แรงมาก เช่าห้องอยู่สองหมื่นก็แทบไม่เหลือไรแล้ว สูงกว่าแถวบ้านเราแบบมากจริงๆ แต่อันนี้คงทำไรไม่ได้  มันช่วงเริ่มต้นชีวิตก็งี้แหละ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่