ขอความรู้เรื่องชิ้นส่วนจักรยานมาประกอบฟิกเกียร์ครับ

คือมีฟิกเกียร์เก่าๆคันนึงเก็บไว้นานมากแล้วอยากจะเอากลับมาปั่น แต่มันมีปัญหาที่บันไดจักรยานหลุดบางครั้งที่เบรกแบบแรงๆ คิดว่าน่าจะเป็นที่เกลียวมันหวานแล้วมั้ง
1.ถ้าจะเปลี่ยนบริเวณบันไดนี่ต้องซื้อส่วนประกอบตรงไหนบ้างหรอครับมีชื่อเรียกไหม (จะได้หาซื้อได้ตามกลุ่มfb)​
2.แล้วคิดว่าอาจจะเปลี่ยนเฟรมกับโซ่ด้วยเลยถ้าเงินเหลือ คือเฟรมฟิกเกียร์นี่สามารถใช้เฟรมอะไรก็ได้ไหมครับ หรือต้องเป็นประเภทของมันเท่านั้น
3.ติดเบรกเองยากไหมครับ คิดว่าจะติดเบรกเพื่อความปลอดภัยสักหน่อย แล้วมันต้องเลือกเฟรมแบบไหนไหมเพื่อจะติดเบรก
ปล.ถ้าอันไหนถามแบบดูไม่มีความรู้ขอโทษทีครับ ไม่ได้จับเรื่องจักรยานมานานแล้ว แล้วก็บางคำถามไม่รู้จะค้นกูเกิลยังไงด้วย
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่