พ่อเลี้ยงขู่เอาค่าสินสอด

เรื่องมีอยู่ว่า เรากับแฟนคบกันได้ปีกว่าๆตั้งแต่กันยา65 จนตอนนี้ธันวา66
เรามาทำงานกับแฟนที่ชลบุรี ตั้งแต่มีนา66
เรามีแพลนว่าจะเก็บเงินหมั้นวันที่31ธันวาคม จำนวนเงิน3หมื่นกับทองสองสลึง ทางเขาเอาผู้ใหญ่มาคุย
ตกลงกับฝั่งแม่เราเรียบร้อยดีแล้ว แม่เราบอกว่าเท่าไหร่แม่ก็เอา  แต่พ่อเลี้ยงคัดค้านว่าจะให้แต่งกันเลย
เราก็ยังไม่โอเคเพราะพึ่งมาทำงาน
อีกอย่างทางแม่แฟนแก่มาก ไม่ได้มีงานทำ
พ่อเลี้ยงระบุจำนวนเงิน250000กับทองสองบาท ทางฝั่งแม่แฟนเลยบอกไปว่าไม่มีให้หรอก ไหนตกลงว่าจะให้หมั้นไว้3หมื่น
มาด่วนบอกจะเอาค่าสินสอดเพิ่มหาให้ไม่ทันหรอก
พ่อเลี้ยงเลยโมโหดูถูกเขาสารพัด ว่าเขามีปัญญาหามาแค่นี้ เงิน3หมื่นชื้อกินวันเดียวหมด จนก็จน รู้ไหมผมใหญ่แค่ไหน
ด่าแม่แฟนจนร้องไห้ ทั้งที่ตัวเองก็ไม่มีอะไรเลย เราเองก็พูดไม่ออก เพราะทางแม่เเฟนเขาเล่าญาติพี่น้องจะเตรียมมาผูกแขนแล้ว
หลังจากวันนั้น แม่เราเลยโทรมาบ่นว่า
สมองคิดบ้าง เขาจะมาเอาประโยชน์กับ คนทุกข์คนยากยังจะไปเอา
เงินก็ไม่มี อนาคตจะเจอคนดีกว่านี้
เราเลยบอกไป เดี๋ยวหนูช่วยกันเก็บแล้วมาแต่งกันเอง แม่รอหน่อยนะ
พึ่งมาทำงานคงจะหาเงินเป็นแสนมาให้ยังไม่ได้ตอนนี้ ถ้าจะหมั้นได้อยู่ แต่แม่ไม่ยอมไง
แม่เลยพูดสวนมาว่า แล้วแต่กูไม่ยุ่ง
แล้วแม่ก็ตัดสาย
ผ่านไปสองวัน เราเลยโทรหาแม่
เราพูดน้ำเสียงอ่อนๆ แม่เป็นยังไง
ทำงานเหนื่อยไหม แม่ก็โวยขึ้นมาอีก
จะไปอยู่ด้วยกันก็ไป กูอายคน
เรานี่ใจแป้วเลยทุกคน
เราไม่ใช่ว่าจะมาแต่งนะคะ เราพึ่งเรียนจบกันมา พึ่งมาทำงานหาเงินช่วยกัน
เก็บบ้างใช้บ้าง เราเก็บเพื่อจัดงานแต่งเราเองนั่นแหละ มันอาจจะนานหน่อย ทางแม่แฟนเขาก็แก่ แถมยังไม่ได้ทำงาน
เราเลยตกลงกับแฟนว่าหาเงินช่วยกันนะ
จะได้แต่งงานกัน ตอนนี้ทางแม่เราไม่พอใจเรามาก ด่าเราสารพัด ว่าชอบคนจน
มีสมองแต่ไม่มีปัญญา เราก็บอกแม่ว่า
เราสองคนก็ทำงานนะแม่เก็บตังกันอยู่
ถ้าจะเอาขนาดนั้น รอก่อนได้ไหม
สรุป พ่อเลี้ยงกับแม่ยื่นคำขาดกับเรา
แล้วแต่ ไปอยู่กับเขาเลย กูจะไม่ยุ่ง
พอวันนี้แม่โทรมาถาม ทางเขาจะมาไหม
เราตอบไปว่าแม่พูดแบบนั้นใครจะกล้ามาล่ะแม่ แม่เราเลยโวยอีก ไม่มีเงินก็หายืมมาสิวะ ก็เหมือนกัน เขาบอกไม่มีเงินยังจะเอา เป็นผญ หัดคิดบ้าง
กูละอายคนแทน
จบแค่นี้ล่ะค่ะ เราจะเอาไงต่อดีคะ
เราไม่กล้าทิ้งแฟนค่ะ เพราะเรารักกันมาก เขาเปนคนดี ถึงความดีจะกินไม่ได้ แต่เขาก็ทำให้รู้ว่าเขาดูแลเราได้ เขาไม่กินเหล้าสูบบุหรี่ ไม่เที่ยวกลางคืน
ทำงานเลิกมาก็อยู่ห้องเป็นเพื่อนกัน หาเงินมาได้ก็ส่งให้แม่ปู่ย่าตายายคนละพันสองพัน ถึงจะน้อยแต่ก็ส่งทุกเดือนไม่ขาดนะคะ แท่บอกให้ทิ้งเขา เราจะเจอคนดีกว่า แต่เราทิ้งไม่ได้หรอกค่ะ เราเป็นคนกลาง ตั้งแต่แม่ทิ้งไปตอนเป็นเด็ก เราอยู่กับปู่ย่า เลี้ยงมาจนโต
พ่อเลี้ยงพึ่งเคยเจอไม่ถึงปี มาขู่เอาค่าสินสอดแล้ว
ค่าสินสอดสมควรให้แม่และคนที่เลี้ยงมารึป่าว
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่