วัดดังสุโขทัย ออกประกาศ ห้ามขออนุญาตตากข้าว ว่างตรงไหน ก็ตากได้เลย โซเชียลแห่ชื่นชม

เมื่อวันที่ 7 ธันวาคม 2566 ที่ผ่านมา โลกอออนไลน์ได้มีการแชร์เรื่องราวของผู้ใช้ เพจเฟซบุ๊กรายหนึ่งชื่อ กลฺยาณวชิโร ภิกขุ วัดใหญ่ชัยมงคล สุโขทัย 
ซึ่งได้โพสต์ภาพและข้อความระบุว่า คำสั่ง เจ้าอาวาสวัดใหญ่ชัยมงคล วันที่ ๔ ธันวาคม ๒๕๖๖ เรื่อง ห้ามขออนุญาตตากข้าว

เนื่องจากชาวบ้านกำลังเก็บเกี่ยวข้าว และต้องการตากข้าว จึงนำข้าวมาตากในบริเวณวัดจึงได้ขออกกฎการตากข้าวดังนี้
1. ห้ามขออนุญาติเจ้าอาวาส เนื่องจากวัดเป็นของญาติโยม
2.น้ำดื่มเย็น ๆ อยู่บนตู้เย็น กาแฟ น้ำร้อน อยู่บนศาลาไปเอามาดื่มได้เลย ไม่ต้องขออนุญาติ
3.มาเก็บข้าวตอนเย็น-ค่ำ เปิดไฟสปอร์ตไลน์ที่เสาไฟได้เลย ไม่ต้องขออนุญาติ

จึงเจริญพรมาเพื่อทราบโดยทั่วกัน สั่ง ณวันที่ ๔ ธันวาคม ๒๕๖๖ สมภารวัดใหญ่ชัยมงคล สุโขทัย
หลังจากโพสต์ไปไม่นานมีคนเข้ามาแสดงความคิดเห็นจำนวนมาก เช่น ท่านเป็นเจ้าอาวาสที่ ผมรู้สึกว่าเป็นพระ ผู้ให้และเสียสละ เข้าใจจิตใจเพื่อนร่วมโลก อ่อนน้อม อ่อนโยน งดงาม น่าเคารพมาก  องค์หนึ่งเลย สาธุ กับพระอาจารย์ด้วย ครับ, ได้ประโยชน์กับชาวบ้าน, กราบอนุโมทนาสาธุเจ้าค่ะ
วัดจะดีมีหลักฐานเพราะบ้านช่วย บ้านจะสวยเพราะมีวัดดัดนิสัย บ้านกับวัดผลัดกันช่วยก็อวยชัย ถ้าขัดกันก็บรรลัยทั้งสองทาง
ขอบคุณภาพ วัดใหญ่ชัยมงคล ตำบลบ้านใหม่ไชยมงคล อำเภอทุ่งเสลี่ยม จังหวัดสุโขทัย
ขอบคุณข้อมูลจาก https://today.line.me/th/v2/article/2DmRGoN
แสดงความคิดเห็น