รังสีเทคนิค vs ทัศนมาตร เลือกอะไรดี

ขอทราบคหสต.ของทุก ๆ คนหน่อยค่ะว่าควรเลือกอะไรดี

คำถาม
1.ควรเลือกคณะไหนดี
2.เราคิดว่าจะต่อป.โท ที่ตปท.ด้วยค่ะ อยากทราบว่าคณะไหนพอจบโท ตปท.มา จะรุ่งกว่ากันคะ

ส่วนตัวเราอยากเรียนทั้ง 2 คณะนี้ค่ะ เราดูการเรียนแต่ละปีและการงานอาชีพแต่ละคณะ เราศึกษาอย่างละเอียด เรานำมาคิดกับตัวเองว่าเราจะเรียนได้มั้ย เราอยากเรียนมั้ย เราชอบมั้ย จะเรียนไหวมั้ย จบไปจะทำอะไร เราคิดไว้แล้วทั้ง 2 คณะ ซึ่งเราสามารถเรียนได้ทั้ง 2 คณะ ( เราไม่ได้เลือกแค่2คณะนี้ทันที ก่อนหน้าเราเลือกและตัดออกไปหลายคณะมาก ๆ จนมาจบที่ 2 คณะนี้ ) ซึ่งเราเลือกไม่ถูกเลยค่ะว่าจะเรียนคณะไหนดี

จุดประสงค์หลักที่เราเลือก 2 คณะนี้ คือ
1.สิ่งที่ต้องเรียน เราโอเคและอยากเรียนเกี่ยวกับสิ่งนี้
2.เงินเดือนที่จบมา ( ไม่แน่ใจว่าชองทัศนมาตรมากเท่ารังสีมั้ย เพราะหาข้อมูลไม่ค่อยได้เลยค่ะ ใครรู้เงินเดือนของทัศนมาตรเพิ่มเติมมาบอกเล่ากันได้นะคะ หรือมีรุ่นพี่คนไหนอยากมาแชร์เงินเดือนกันก็แชร์กันได้เลยนะคะ )
3.เป็นที่ขาดแคลนทั้ง 2 คณะ

สุดท้าย มหาลัยที่เราเล็งไว้คือ ทัศมาตร ม.ราม (ที่เดียว) / รังสี จุฬา นวมินทร หลัก ๆ ค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่