แพลนจะไปเที่ยวยุโรปครั้งแรก ควรขอวีซ่าท่องเที่ยวยังไงให้ผ่านง่ายๆ ครับ

มีแพลนไปเที่ยวยุโรปครั้งแรกกับแฟนครับ แพลนคืออยากไปช่วงกลางปีหน้า

โปรไฟล์คร่าวๆ ของทั้งสองคนนะครับ
ของผม
ทำงานประจำที่เดิมมา 5 ปีกว่า
กำลังเดินบัญชีเงินเก็บอยู่ ตอนนี้มีประมาณ 60,000 ครับ คิดว่า จะเดินอีก 3-4 เดือนให้ครบ 100,000 แล้วค่อยยื่นทีเดียว

แฟน
ทำงานประจำที่เดิมมา 3 ปี แต่กำลังจะย้ายงานช่วงเดือนหน้า
มีเงินนอนเพียงพอที่คาอยู่มานานแล้ว

พวกพันธะต่างๆ เรื่องกู้บ้าน แมว พ่อแม่ ที่ไทยมีอยู่ครบทั้งคู่
และก่อนหน้านี้ มีไปเที่ยว ญี่ปุ่น เกาหลีมาตลอดแทบทุกปี

ระยะเวลาที่กะไปเที่ยวคือประมาณ 7-8 วันครับ ไม่กะไปยาวมาก

แพลนคือแฟนอยากไปเที่ยวเดนมาร์ก เพราะชอบ โคเปนเฮเกนมาก แต่ได้ยินมาว่าขอวีซ่าท่องเที่ยวผ่านยากที่สุดครับ
เลย กำลังชั่งใจว่า จะไป เยอรมันพ่วง แล้วขอวีซ่ากับทาง เยอรมันเลยจะผ่านง่ายขึ้นมั้ย เลยอยากขอคำแนะนำครับว่าแบบไหนจะ

คำถามคือ
1.สำหรับแฟนที่กำลังจะย้ายงาน ควรยื่นในช่วงที่ยังไม่ย้ายก่อนเลยมั้ยเพื่อให้ไม่มีปัญหา
2.อย่างที่บอก ถ้าไปขอวีซ่า German น่าจะง่ายกว่าไปแค่ Denmark มั้ยครับ เอาจริงๆ คือกลัวเพราะมีคนบอกว่าผ่านยาก อย่างเดียวเลยครับ
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่