รบกวนผู้รู้ช่วยหน่อยค่ะ ถูกประกันAIAยกเลิกกรมธรรม์ ทั้งที่เราไม่ได้เป็นโรคเรื้อรัง

กระทู้คำถาม
เนื่องจากก่อนหน้าที่จะทำประกัน AIA เราทำประกันของที่อื่นอยู่ และแฟนแนะนำให้ลองปรึกษาหมอ เพราะพฤติกรรมของเราเป็นพวกลำไส้ตรง กินปุ๊บถ่ายปั๊บ ถ่ายหลังกินอาหาร ซึ่งไม่ได้ถ่ายท้องที่มีผิดปกติใดๆไม่มีอาการปวดท้อง ปวดบิดหรืออะไรเลย แค่ปวดอึทั่วไป เข้าห้องน้ำก็หาย ไปหาหมอ หมอให้ยา ปรับสมดุลย์ลำไส้และพวกจุลินทรีย์มากิน เพื่อปรับสมดุลลำไส้ หมอบอกว่าจุลินทรีย์ในลำไส้หมอบอกว่าจุลินทรีย์ในลำไส้ไม่สมดุล เลยทำให้ถ่ายท้องบ่อย และหมอก็นัดติดตามผล หลังจากนั้น ก็ยังถ่ายท้องอยู่จำนวนรอบไม่ได้ลดลงเท่าไร หมอก็เลยขอส่องกล้องดู ว่ามีแผลหรือมีความผิดปกติตรงไหนรึป่าว #สรุป ผลออกมาปกติ ลำไส้ดี ปกติทุกอย่าง และได้เพิ่มจุลินทรีย์มาเพื่อปรับสมดุลอีกตัวและให้ยาลำไส้แปรแปรวนมากิน (หมอสรุปว่าเป็นลำไส้แปรปรวนค่ะ ซึ่งหมอบอกรักษาหายได้) และ หลังจากนั้นเราก็หายขาด จากที่ถ่ายวันละ 6-7รอบ เหลือวันละ 2รอบ  ผ่านมา 3ปี ไม่เคยเข้ารับการรักษาต่ออีกเลย และเราได้ทำประกันใหม่ของ AIA เนื่องจากมีพี่ที่รู้จักแนะนำให้ทำ เราทำไปได้ 4เดือน ไปเที่ยวทะเลทานของทะเล เกิดอาหารเป็นพิษ ไปหาหมอที่ รพ.เดิม หมอให้ยามากิน ไม่ได้นอน รพ. อะไรคะค่ะ(ใช้เบิกผู้ป่วยนอกที่มีในกรมธรรม์ค่ะ) หมอลงรายละเอียดในการรักษาครั้งนี้ว่า กระเพาะอาหารอักเสบ ติดเชื้อจากการทานอาหารทะเล และยื่นเคลมประกันไป ประกันให้สำรองจ่าย และขอเอกสารการรักษาทั้งหมดเพื่อพิจารณา เราก็ยื่นให้ประกันทุกอย่าง ผ่านไป 1อาทิตย์ ประกันตรวจเอกสารทุกอย่าง ผ่านหมด และอนุมัติจ่ายเช็คคืนมาให้ ในส่วนที่ยื่นเคลมไปมาให้ เราก็โอเค คิดว่าไม่น่ามีปัญหาอะไร ผ่านมา 8เดือน ที่กำลังจะครบรอบต่อกรมธรรม์มีเอกสารส่งมาที่บ้าน ว่าขอยกเลิกกรมธรรม์ที่เราทำ เหตุเพราะ เราเป็นโรคต่อเนื่องจากที่เคยไปหาหมอเรื่องลำไส้แปรปรวนในครั้งนั้น? เรา งงมาก และไม่เข้าใจมากๆค่ะ ว่าประกันเขาทำแบบนี้ถูกต้องแล้วหรอคะ ทำไมไม่แย้งเราตั้งแต่ยื่นเคลมไป ทั้งที่คุณตรวจเอกสารทั้งหมดแล้ว และอนุมัติค่ารักษามาแล้ว ว่ามันไม่ได้เป็นโรคต่อเนื่องกัน  แบบนี้ควรทำยังไงดีคะ ฟ้อง คปภ. ให้ช่วยตรวจสอบได้ไหมคะ และถ้าไปยื่นฟ้อง ต้องใช้เอกสารอะไรบ้างคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะที่อ่านจนจบ ตอนนี้เครียดมากค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่