เกีย มอเตอร์ส ก็เคยทำรถบรรทุก แต่ก็อป ฮีโน่ โปรเฟีย แบบเต็มๆ

กระทู้สนทนา
ทุกท่านเคยสงสัยกันไหมครับว่า เกีย มอเตอร์ส เขาเคยทำรถบรรทุกด้วย ผมขอท้าวความก่อน เกีย มอเตอร์ส เป็นบริษัทผลิตรถยนต์จากประเทศเกาหลีใต้ ซึ่งเขาไม่ได้ทำแค่รถเก๋งอย่างเดียว เขาก็ทำรถบรรทุกด้วย ในวันนี้ผมจะมาพูดถึงรถรุ่นนี้กันครับ นั่นก็คือ เกีย แกรนโต ในด้านของหน้าตามันไปก็อปรถรุ่นหนึ่งที่เป็นที่นิยมที่สุด นั่นก็คือ รถบรรทุกสิบล้อ ฮีโน่ โปรเฟีย จากประเทศญี่ปุ่น 「日野プロフィア」 การออกแบบและดีไซน์นั้นเนี่ยเรียกว่าเหมือนแบบไม่มีที่ติ แต่ต้องบอกก่อนว่า เกีย มอเตอร์ส ได้ทำความร่วมมือกับ บริษัท ฮีโน่ มอเตอร์ส ประเทศญี่ปุ่น ในการนำชิ้นส่วนอะไหล่จากฮีโน่ มาผลิตในเกาหลีใต้ ซึ่งตอนนั้น ฮีโน่ เขายังไม่ได้ทำตลาดในประเทศเกาหลีใต้ รถบรรทุก ฮีโน่ โปรเฟีย ไม่ได้เปิดตัวและขายในยุคนั้น เกีย แกรนโต มันใช้เครื่องยนต์ของฮีโน่ รุ่น F17E 340 แรงม้า F20C 370 แรงม้า ซึ่งเป็นเครื่องยนต์ V8 เกียร์16 สปีด ผมมองว่าสเปคมันใกล้เคียงกับฮีโน่โปรเฟียเป็นอย่างมาก แต่เทียบชั้นกับ ฮีโน่ โปรเฟีย ไม่ได้เพราะว่าสเปคของมันลดต้นทุน แต่ทนทาน ซ่อมง่าย เหมือน รถฮีโน่ แต่ผมชอบ ฮีโน่ โปรเฟีย แท้มากกว่าครับ แต่ในกัมพูชามีรถรุ่นนี้เยอะมาก แล้วก็แปลงหน้าเหมือน โปรเฟีย ดูเผินๆ เหมือน ฮีโน่ โปรเฟีย แท้เลยครับ (แต่รถรุ่นนี้เป็นพวงมาลัยซ้ายนะครับ) การเปิดตัวของ เกีย แกรนโต จะเปิดตัวในปี 1995 หรือ พ.ศ.2538 และยุติการผลิตในปี 2000 หรือ พ.ศ.2543 เนื่องจากมีคู่แข่งในตลาดรถบรรทุกเกาหลีใต้อย่างฮุนได เขามาเหนือกว่า และอย่างที่สอง เรื่องของความร่วมมือ บริษัท ฮีโน่ มอเตอร์ส ประเทศญี่ปุ่น ได้ทำการยกเลิกสัญญากับบริษัท เกีย มอเตอร์ส รถรุ่นนี้จึงไม่ได้ไป ถ้าท่านชอบในเรื่องราวที่ผมเล่ามานี้ ผมก็ต้องขอขอบคุณเป็นอย่างมากเลยครับ

แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่