[CR] รีวิวสั่งของจากเว็บ Taylor จนได้รับของ ส่งผ่านAPC โดย USPS Dec 2023

เราอยากได้ 1989 cadigan มาก เลยตัดสินใจสั่งเองผ่านเว็บไซต์โดยตรง ไทม์ไลน์ดังนี้

28 Oct 2023 สั่งของจ่ายเงินเรียบร้อย
15 Nov 2023 สถานะขึ้นว่าของshipped

16 Nov 2023 เอาเลขtrackingไปเช็กในAPC ขึ้นว่า Parcel Data Received, Shipment In Route To US Export Warehouse

จากนั้นก็ไม่ขยับเลยเข้าเช็กทุกวัน สถานะก็ไม่ขยับ จนอีเมล์ไปทวงกับ customer service ของเว็บ แล้วเขาก็บอกให้รอจนถึง6Dec ถ้าไม่ขยับให้ติดต่อไปอีก จากนั้นก็รอ รอ รอ 

29 Nov 2023 สถานะเริ่มเปลี่ยน แล้วรันสถานะไปเรื่อยๆ ตามภาพ เริ่มมีความหวังว่าจะได้ของเร็วกว่ากำหนด

2 Dec 2023 ของถึงไทยแล้ว! แต่สถานะยังstuckอยู่ตรงนี้ เลยเอาเลขtracking ไปเช็กใน เว็บUSPS  แล้วได้ความตามนี้ last update คือถึงไทย“ Your item departed a transfer airport in INTERNATIONAL, BANGKOK, THAILAND on December 2, 2023 at 2:12 pm. The item is currently in transit to the destination.”  ซึ่งคำนี้หมายความว่าของเข้าไทยแล้ว กำลังผ่านprocess custom clearance ซึ่งในหัวคือ แล้วเมื่อไหร่สถานะจะเปลี่ยนเป็น ส่งของมาให้เรา เราจะรู้ได้ยังไงว่าของไม่ตกหล่น เนื่องจากเลขtracking เราขึ้นต้นด้วย UM ซึ่งจะไม่สามารถtrackแบบreal time ได้ต้องนั่งรอลุ้นว่าเมื่อไหร่จะมีของมาส่ง ตามภาพ

ด้วยความใจร้อนมากของเรา เพราะรอมา 3วันแล้วสถานะยังไม่ขยับทั้งๆที่ถึงไทยแล้ว 

เช้าวันที่ 5 Dec 2023 เราเลยเอาเลขtracking เราไปค้นในระบบของกรม costom https://e-tracking.customs.go.th/ETS/Ent/TrackingParcelSevlet เพื่อเช็กว่าของเราผ่าน clearance หรือยัง ถึงไทยแล้วจริงหรือเปล่า จากนั้นก็ตามภาพเลย 

ของเราอยู่ไทยแล้วผ่านศุลกากรตั้งแต่วันที่3 Dec แล้วและในเว็บนี้จะโชว์ค่าภาษีและVatที่ต้องจ่ายเพิ่มด้วย ค่อนข้างสะดวก

ตอนนี้ของอยู่ไปรษณีย์บางปูแล้ว จากนั้นด้วยความอยากได้ของเร็ว รีบ ใจร้อน โชคดีมากที่แม้จะเป็นวันหยุด 5 ธค แต่ไปรษณีย์ยังทำงานอยู่ เราโทรไปเช็กก่อน เอาชัวร์ว่าของเราอยู่กับไปรษณีย์แล้ว เพราะของเราไม่สามารถtracking กับไปรษณีย์ได้ พอพี่ไปรษณีย์คอนเฟิร์ม จากนั้นก็เราขับรถออกไปรับของเองเลยค่ะ รอไม่ไหว อยากได้ของ พอไปถึงพี่เขาก็หาขอให้ จ่ายเงินเพิ่ม รับของ กับบ้านค่ะ 

เอาจริงๆ ถ้าเรารออีกนิด มันจะมีใบเรียกเก็บสีเขียวส่งมาที่บ้านก่อน ค่อยเอาไปจ่ายที่ไปรษณีย์ หรือจ่ายผ่านapp ได้ พอจ่ายเสร็จจากนั้นของจะมาส่งที่บ้าน 1วันหลังจ่ายเสร็จ 

แต่อย่างที่บอกค่ะ ใจร้อน รีบ ไปเอาเอง สบายใจ ไปรษณีย์10km จากบ้านก็แค่หน้าปากซอย 55555

บทเรียน
ควรศึกษาเรื่องค่าภาษีขาเข้า และ vatก่อน ในกรณีของเกิน1,500 แต่ครั้งนี้เราโอเคค่ะ เพราะเราเลือกเอง
การติดตามสถานะของจากweb APC  ต้องใจเย็น แม้ว่าส่งเมล์ไปตามก็ไม่มีใครตอบกลับ
การติดตามสถานะส่งของกับเว็บเทเลอร์ CS ตอบเมล์ค่อนข้างเร็ว แต่เราก็ยังกังวล กลัวของหาย ตกหล่นระหว่างทางอยู่ดี
หลังจากของถึงไทยแล้ว ให้เข้าไปเช็กในเว็บกงศุลเลยว่าของผ่านclearance หรือยัง จะได้ชัวร์
มีเอกสารใบสีเขียวจากไปรษณีย์มาที่บ้านหลังจากไปรับของและจ่ายเงินมาแล้ว (ใบเรียกเก็บมาช้ากว่า เราใจร้อน)

รวมเวลาตั้งแต่ ของเริ่มส่งวันที่16 Nov 2023 - 5Dec 2023 ประมาณ 3 สัปดาห์ เราไม่นับตั้งแต่วันสั่งจองเพราะของเป็นแบบ pre-order จึงเริ่มนับตั้งแต่วันที่shipped ของ ถือว่ารอไม่นานมาก แต่ก็เช็กสถานะทุกวัน กลัวของตกหล่นต่างๆนานา

หวังว่ากระทู้นี้จะเป็นประโยชน์ให้ทุกคนนะคะ
ชื่อสินค้า:   การสั่งของจากต่างประเทศ
คะแนน:     

CR - Consumer Review : กระทู้รีวิวนี้เป็นกระทู้ CR โดยที่เจ้าของกระทู้

• - จ่ายเงินซื้อเอง หรือได้รับจากคนรู้จักที่ไม่ใช่เจ้าของสินค้า เช่น เพื่อนซื้อให้
  • - ไม่ได้รับค่าจ้างและผลประโยชน์ใดๆ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่