ใบมรณะบัตร หรือ หนังสือรับรองการเสียชีวิต...ประกันสังคม

ใครเคยเจอบ้างแบบนี้ พอดีผมไปยืนเอกสารที่ประกันสังคมของพ่อที่ทำไว้ (บำนาญชราภาพ) แล้วท่านเสียชีวิต
ทายามและคู่สมรส หรือพ่อแม่ได้รับเงินต่อ เอกสารครบหมดทุกอย่าง ขาดเพียงแค่ ใบมรณะบัตรของปู่ย่า ที่เป็นพ่อแม่ของพ่อ
ไม่รู้ว่าจะต้องหาจากไหน พอก็อายุ70+แล้ว ไม่มีเอกสารใบมรณะบัตรของพ่อแม่เลย 
ประกันสังคมก็แนะนำให้ผมไปที่อำเภอ ซึ่งผมก็ไปว่าต้องการทำเรื่องคัดใบมรณะ หรือออกหนังสือรับรองการเสียชีวิต
แต่รู้สึกเขาก็ไม่ยอมทำให้ ต้องให้หาพยานเพิ่มอีก เป็นญาติหรือใครก็ได้ ผมรู้สึกว่าทำไมมันยุ่งยาก ทั้งๆที่ปี 2023 แล้วนะ
ข้อมูลมันไม่สามารถหาในระบบได้เลยหรอครับ...
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่