ว่าด้วย ไวยากรณ์ ใช้ผิดหรือถูก?

สงสัยครับ คำถามสั้น ๆ พอดีว่าค้นหาดูแล้วแต่ยังงงอยู่ ไวยากรณ์ ตีความว่ายังไงบ้าง ตามที่ผมใช้อ้าง และความเข้าใจส่วนตน คือจำพวกคำผิด ตัวอักษรเพี้ยน เช่น "ทำรายร้าง" ก็นึกเอาว่า ไวยากรณ์ไม่ถูกต้อง หรือ "อะไรเลา" ที่ไม่เอกหาย อ่านแล้วเพี้ยนตามอักษร แต่ยังตีความได้อยู่ "ไมสาบว้า" ผมเข้าใจถูกรึเปล่า ช่วยชี้แนะที กลัวว่าจะใช้ผิดมาตลอด ตีความคำนี้ไม่ค่อยเข้าใจ หากสั้น ๆ จำพวกคำผิด อักษรเพี้ยน อ่านตามหลักได้อีกคำ แม้จะอ่านคำผิดนั้นเพี้ยนอีกทีให้ถูกตามความเข้าใจก็ตาม ส่วนไวยากรณ์ ตามที่ค้นดู คำอธิบายดูมีหลักการ เข้าใจยากพอควร เหมือนสุภาษิตที่ไม่แปลตรงตัว แต่คดเคี้ยวให้ตีความอีกที ขอบคุณครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่