แชร์ปัญหาสิวที่เจอมาทั้งชีวิต

เคยเขียนกระทู้เรื่องสิวมาตั้งแต่ช่วงมอต้นที่เป็นสิวที่หน้าเห่อหนักๆจากฮอร์โมน เป็นมาเรื่อยจนมาดีขึ้นช่วงมอห้าหลังจากใช้ตัวเรตินเอไป และเริ่มมาหยุดใช้ช่วงมอหกเพราะกลัวมันดื้อยา สิวก็มีขึ้นบ้างเล็กน้อย พอขึ้นมหาลัยมา มันบุกมาอีกครั้งบริเวณแถวคางและกรอบหน้าบริเวณหู บางทีขึ้นที่หูก็มี งงมาก เป็นอยู่ซ้ำๆพอเม็ดนี้หายเม็ดนี้มาเหมือนมีรอแสตนด์บายอยู่ตลอด คือเราเรียนมหาลัยมันเครียด นอนน้อย ไม่รู้ว่ามาจากสาเหตุนี้ด้วยมั้ย และกินชานมไข่มุกประจำ ไม่มั่นใจว่าสาเหตุมาจากนมวัวหรือความหวานจากน้ำตาลตรงนี้ด้วยรึเปล่าที่ทำให้เป็นสิว ที่เราไม่มั่นใจที่สุดเลยคือตรงท้ายทอย ขึ้นเป็นเม็ดอักเสบใหญ่ ตรงกรอบผม คือเราไม่อยากตัดผมเลยเพราะมันจะเห็นชัดขึ้น ทำให้เราไม่มีความมั่นใจซึ่งมันเป็นปัญหาหนักมาก เราเป็นคนหน้ามันมากแก้ไม่หายซักที แต่กลับกันตรงที่ท้ายทอยเราแห้งมาก และค่อนข้างดำด้วย ทั้งๆที่เราผอม ไม่รู้ว่าตรงนี้เราเป็นเบาหวานมั้ยเพราะยังไม่ตรวจ ลักษณะสิวเราจะแบบชอบมีขนออกมาด้วย มันคือขนคุดมั้ย ตรงแถวท้ายทอย คือสาเหตุมาจากการตัดผมแล้วเกิดเป็นขนขุดนี่มีโอกาสเป็นไปได้มั้ย ส่วนที่อื่นๆเช่นกัน แผ่นหลัง หน้าอก แขน คือแบบ ไม่เคยหาย คือบางทีเรามองคนอื่นแบบเราอิจฉาเค้ามากที่ไม่ต้องมานั่งกังวลกับปัญหานี้ ผิวเค้าดีแบบแทบไม่ต้องทำอะไร พยายามมองว่าสิวเป็นเรื่องธรรมชาติ แต่ก็นะบางทีก็รู้สึกน้อยใจในโชคชะตา 555 เคยไปหาหมอที่สถาบันโรคผิวหนังและครั้งนึงเค้าบอกว่าอาจจะเป็นเพราะฮอร์โมนเรา ได้ยามาทากับสบู่ก็ไม่หาย มีใครพอมีวิธีแนะนำมั้ย เราหมดหนทางแล้ว จะยาทา หรือยากิน หรือคลินิก หรือหาหมอที่ไหน บอกเราที (ขอไม่แพงมากนะ ยังเป็น นักศึกษาอยู่ 555) ขอบคุณมากๆนะครับ 😭😭
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่