ปวส.หรือมหาลัยเลยดีคะ เข้ามาตอบกันก่อนนะค้า

ตอนนี้อยู่ม.6ค่ะ อยากเข้าบัญชีค่ะ กำลังคิดว่าจะไปเข้าพงศ์สวัสดิ์เลยดี หรือ หอการค้าดีค่ะ พงศ์สวัสดิ์เทียบโอนเข้าหอการค้าก็จะเหลืออย่างละ2ปีค่ะ แต่เท่าที่อ่านในพันทิปมาเห็นว่าเทียบโอนได้ไม่เยอะค่ะ อาจจะจบช้าเพิ่มอีกเป็น5ปีรวมๆแบบนี้ค่ะ  จริงๆอยากเข้ามจพ.ค่ะแต่อยู่ตั้งระยองเงินไปไม่ถึงค่ะต้องส่งตัวเองเรียนค่ะ พงศ์สวัสดิ์จากที่ถามค่าเทอมมาแล้ว บัญชี ปวส.ประมาณ 23000ค่ะ อันนี้ส่งตัวเองไหวค่ะ ส่วนหอการค้าดูมาประมาณ30000 ก็ประมาณนี้ค่ะ มันก็ประหยัดได้ไม่มาก แต่ปวส.2 ปีก็ไม่ต้องกู้อะค่ะ ส่วนหอการค้าเทียบโอนดูมาก็ไม่แพงมากค่ะก็โอเค แต่เห็นว่าส่วนใหญ่ที่ทำงานจะรับแบบที่จบป.ตรีมาโดยตรงค่ะ เลยอยากปรึกษาพี่ๆหน่อยค่ะ🥲🙏🙏💗
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่