อยากสอบถามเรื่องอุบัติเหตุรถชนกันในซอย รถยนต์และมอเตอร์ไซค์

ขอสอบถามหน่อยครับ>>เรื่องมีอยู่ว่า เกิดอุบัติเหตุแถวบ้านขณะรอเลี้ยวจากซอย และมีรถเลี้ยวเข้าซอย 
>>ตรงนั้นเป็นซอย4แยกพอดีตรงรูปประกอบด้านล่าง มีกำแพงและบ้านสี่ทิศ
แต่ทีนี้รถที่เราขับจะออกไปถนนทางตรงหลัก(ยังไม่ถึงสี่แยก ทิ้งระยะห่างอยู่หนึ่งถึงสองช่วงแขนก่อนจะถึงจุดหยุดรถจะรอเลี้ยว)
ได้ชะลอให้รถทางตรง(ฝั่งขวา)ไปก่อน เพราะเห็นมาเร็วประมาณหนึ่ง
แต่ทีนี้ รถมอเตอร์ไซค์(ซาเล้ง)ขับมาจากฝั่งซ้าย (ถนนหลักใช้สัญจรในหมู่บ้านเป็นหลัก)
ซึ่งได้เลี้ยวมาก่อนหน้านั้น ซึ่งเป็นทางตรงเลนสวนของรถทางขวา (เรียกตามจากฝั่งที่เราอยู่ในซอย)
มาชะลอจะรอเลี้ยวขวาเข้าซอยที่เราอยู่(แกแอบเปลี่ยนเลนมาก่อนรถฝั่งขวาจะมาครับ ชาวบ้านจะทำเป็นประจำหากเห็นรถสวนเลนมา)
และเลี้ยวเข้ามาในซอยที่รถเราจอดอยู่ (คือชะลอละจอดนิ่งทิ้งระยะเหมือนกัน)
แต่จังหวะซาเล้งเลี้ยวเข้ามา และขับมาแล้วเบรกไม่อยู่ชนเข้ากับรถกะบะผมครับ แล้วมุมที่ชนคือด้านซ้ายของตัวรถเราเข้าพอดี(แกไม่ได้มาแรงนะ แต่รถที่เราขับยุบเล็กน้อยพร้อมลอยถลอก)
ทีนี้แกเห็นอยู่ว่ามีระยะหักออกแต่ไม่หักจนชนเข้า และระยะที่รถเราอยู่ หน้ารถเรามันยังไม่พ้นซอยและอยู่ในเลนที่ถูกด้วย แต่ตัวซาเล้งดันขับมาชนเข้า
>>ตามปกติหากเลี้ยวทางขวาเข้ามา ตัวซาเล้งต้องเลี้ยวเข้ามาที่ฝั่งคนขับคือผมใช่ครับ แต่นี่แกเลี้ยวตีวงแคบมาชนด้านซ้ายข้างหน้ารถ
ทีนี้คุยกัน เขาบอกจะให้ผมจ่ายค่าเสียหายค่าซ่อมด้วย ข้อหาประมาทร่วม(เพราะไม่ใช่เจ้าของรถจึงจะให้ช่วยจ่าย)
แต่ผมไม่ผิดใช่ไหมครับ? เพราะขับมาด้วยความระมัดระวังแล้ว ทิ้งระยะให้แต่แกขับมาชนจังๆ บอกว่าเบรกไม่อยู่ ระยะหักหลบได้ไม่หัก
ลูกแกโทรมาขึ้นเสียงใส่ผมใหญ่เลย บอกว่าใครบอกให้ไปจอดรถง่ายๆแบบนั้น (คือผมชะลอไง ไฟเลี้ยวก็ตีบอก)
ทั้งๆผมอุตส่าห์ทิ้งระยะปลอดภัย เอาง่ายๆไม่ถึงสามสี่วิ เพราะมีรถทางหลักวิ่งมาก่อนเลยให้ผ่านไป แต่แกอยู่ๆโผล่มาอยู่เปลี่ยนเลน ไม่รอให้รถสวนเลนมาก่อน แต่ดันเลี้ยวมาชะลอข้างกำแพง(ชิดเลนข้างกำแพงเลยครับ) และเลี้ยวมาชนเอง
แต่ลูกแกบอกให้ประมาทร่วม  คือลูกแกกับแกบอกว่าผมไม่ใช่เจ้าของรถ ต้องจ่ายด้วยกันประมาณนั้น แบบนี้ผมผิด? หรือแกผิด? หรือต้องจ่ายค่าเสียหายด้วยกันหรือแกต้องจ่ายคนเดียว
เพราะไม่ใช่เจ้าของรถตัวจริง(รถญาติยืมไปทำธุระ และไม่มีประกันครับ กล้องหน้ารถถอดออกพอดีด้วยT^T สอบถามหน่อยครับตอนนี้

เครียดมาก
แก้ไขข้อความเมื่อ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่