กำลังจะเปลี่ยนรถเพื่อขี่ไปทำงานในเมืองดูYamaha Xmax และตัวอื่นๆไว้รบกวนแนะนำด้วยครับ

ตอนนี้ผมใช้ Honda Click 110i อยู่ครับ ปกติผมจะสลับใช้รถยนตร์กับมอเตอร์ไซค์ ช่วงหลายเดือนที่ผ่านมา ผมต้องขับรถยนตร์จากนครปฐมเข้าไปทำงานแถว โรงพยาบาลสงฆ์  ซึ่งเวลาขับรถยนต์ต้องตื่นเช้ามาก ตอนเย็นก็เลิกงานช่วงเวลารถติดหนักๆ เลยเริ่มเอามอเตอร์ไซค์มาใช้
ข้อดีของการขี่มอเตอร์ไซค์คือ
1.ไม่ต้องตื่นเช้ามาก ออกจากบ้าน 6.30 ก็ยังไปทำงานทัน 
2.ประหยัดค่าน้ำมันกว่าเดิมเยอะ
3.ตอนเย็นจะออกกี่โมงก็ได้ รถติดก็มุดๆมาเรื่อยๆ  คืองานผมเลิกงานไม่ค่อยเป็นเวลา แต่ออกมาเจอช่วงรถติดตลอด
4.มีเวลาพักผ่อนมากขึ้น

ปัญหาที่เจอตอนขี่มอเตอร์ไซค์
1.เมื่อยหลัง เมื่อยก้นมากๆ บ้างครั้งรู้สึกเมื่อยแขน เข้าใจว่าช่วงล่างรถผมไม่น่าจะโอเคเท่าไร และทางค่อนข้างไกล
2.เวลาเจอรถใหญ่ พวก 10 ล้อผมพยายามจะห่างๆไม่ก็แซงไปให้พ้นๆ จังหวะแซงเหนื่อยกว่าจะพ้น รถผมบิดสุดที่ 80 - 90 ประมาณนี้ 
3.ที่จอดรถเค้าว่าหมวกกันน๊อคหายบ่อย ของผมยังไม่เคยหาย แต่หมวกที่ใช้ก็น่าขโมยอยู่ครับ ต้องถือหมวกขึ้นที่ทำงานด้วยทุกวัน click 110i ใต้เบาะเล็กมากๆ
4.ถังน้ำมันเล็ก 

ความต้องการรถใหม่ที่อยากได้
1.อยากได้รถที่ขี่ทางไกลสบายก้นหน่อย 
2.เข้าเมืองมุดได้เวลารถติด
3.มีช่องเก็บของใต้เบาะใหญ่พอจะใส่ของและหมวกกันน๊อคเต็มใบได้ 
4.ถังน้ำมันใหญ่ 

ผมได้ไปลองรถมาบ้าง แล้ว Yamaha Xmax / Honda forza แต่ก็ลองอยู่ใกล้ๆขี่ช้าๆ ยังไม่ได้ทดลองขับแบบที่ต้องการใช้จริง  
ขอความเห็นและมีรถรุ่นไหนแนะนำรบกวนด้วยนะครับ ขอบคุณทุกคำตอบล่วงหน้าครับผม

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่