ต้องการย้ายเงินจากไทยมาที่ Bank ที่ America ทำยังไงที่จะง่าย ปลอดภัย และเสียค้าใช้จ่ายน้อยที่สุดครับ

ตอนนี้ผมอยู่ที่อเมริกา ถือ Greencard (ได้ GC แบบโชคช่วย) จะบินกลับไปเที่ยวกรุงเทพอาทิตย์หน้า อยากทราบว่าถ้าเราต้องการเอาเงินจากที่ไทย (จำนวนมากอยู่) เข้ามาอเมริกาเพื่อมาฝากกับธนาคารของ America ที่เรามีบัญชีอยู่ (PNC & CHASE) วิธีไหนจะง่ายและเสียค่าใช้จ่ายน้อยที่สุดครับ ถามคนไทยที่นี่ก็ไม่ค่อยมีใครรู้เพราะส่วนใหญ่จะโอนจากอเมริกาไปที่ไทยเสียมากกว่าโดยใช้ WISE ผมเคยนำเงินที่เป็น CASH เข้ามาแต่ก็ได้มากที่สุดแค่ 10,000 USD ไม้งั้นจะโดน Immigration ตรวจสอบ ผมเดินเข้าไปถามพนักงานแบงค์ที่นี่เค้าก็บอกเค้าไม่ค่อยแน่ใจเหมือนกัน (พอดี interest rate ของ saving account ของแบงค์ที่นี่อยู่ที่ 4.5% ต่อปี (แต่ไม่รู้โดนหัก witholding tax กี่ %) ซึ่งเยอะกว่าเมืองไทยพอสมควรครับ 

ขอบคุณมากๆนะครับถ้ามีผู้รู้เข้ามาตอบ ยิ้ม

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่