มีบ้านกรรมสิทธิ์ร่วม 3 คน แต่มีคนหนึ่งยึดไปใช้ประโยชน์คนเดียว สามารถทำอะไรได้บ้างคะ

มีบ้านกรรมสิทธิ์ร่วม 3 คน 1 หลัง (มีชื่อในโฉนดร่วมกัน 3 คน) เป็นทาวน์เฮ้าเนื้อที่ประมาณ 112 ตรม. ก่อนหน้านี้ให้หนึ่งในเจ้าของกรรมสิทธิ์อยู่อาศัย โดยอีกฝ่ายแบ่งปันผลประโยชน์ให้ แต่ตอนนี้อีกฝ่ายจะไม่แบ่งปันผลประโยชน์ และจะยึดบ้านกรรมสิทธิ์ไว้อยู่เองคนเดียว เราและเจ้าของกรรมสิทธิ์อีกส่วนสามารถทำอะไรได้บ้างคะ ถ้าฟ้องศาลขอให้ขายทรัพย์ออกไป ระหว่างฟ้องศาลอีกฝ่ายยังอยู่บ้านฟรีไปเรื่อยๆ เราสามารถเรียกเงินส่วนนี้ได้ในภายหลังหรือไม่คะ และตอนนี้ควรทำอะไรบ้าง รบกวนผู้รู้แนะนำด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
แก้ไขข้อความเมื่อ
คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 5
ฟ้องแบ่งแยกกรรมสิทธิ์ และเรียกค่าขาดประโยชน์ ค่าเสียหาย ในระหว่างฟ้องคดีด้วยสิครับ /ทนายประมุข
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่