ปกติปรับแต่งเกียร์จักรยานกันบ่อยมั้ยครับ?

จากที่สังเกตการใช้งานจักรยานเสือหมอบของตัวเองมาซักพัก มีความรู้สึกว่าตำแหน่งตีนผีมันเลื่อนเองจากการใช้งานครับ ตอนแรกที่เอาไปให้ช่างจูนเกียร์ให้ เปลี่ยนเกียร์ลื่นมาก ไวมากๆไม่มี delay เลยโดยเฉพาะตอนขึ้นเฟืองใหญ่ 500 กิโลแรกนี่สวรรค์มากๆ ปั่นจักรยานอย่างมีความสุขจริงๆ หลังจากนั้นก็มีการถอดล้อหลังขนจักรยานใส่กระเป๋ามาต่างจังหวัดครับ ซึ่งประมาณ 400 กิโลแรกหลังจากที่ประกอบแล้ว ก็ยังเปลี่ยนเกียร์ได้ลื่นอยู่แต่จะเริ่ม delay กับมีเสียงแกร่กๆตอนเปลี่ยนจากเฟืองเล็กไปเฟืองใหญ่ช่วงกลางๆ (น่าจะเฟือง 15-16 ฟันนี่แหล่ะ) ก็ไม่ได้อะไรครับ แต่ปั่นไปเรื่อยๆประมาณ 10+ วันอาการเริ่มหนัก มี delay ไม่พอ เริ่มโดดไปโดดมา ต้องตบเกียร์ขึ้นๆลงๆบ่อย สรุปว่าปั่นมาราวๆ 1000+ กิโลหน่อยๆ การเปลี่ยนเกียร์เริ่มจะคลาดเคลื่อนจนทำให้รำคาญในบางครั้งครับ

[Spoil] คลิกเพื่อดูข้อความที่ซ่อนไว้

ผมมีล้างรถ 2 ครั้ง ไม่เคยถอดโซ่ออกมาครับ ใช้วิธีพ่นน้ำยาล้างโซ่ใส่แปรงสีฟันเก่าๆแล้วขัดโซ่ทีละข้อๆเลยครับ ตอนล้างครั้งแรกมีถอดล้อทั้งสองข้าง แต่ล้างครั้งที่สองไม่ได้ถอดครับ ไม่เคยทำรถล้มครับ(ทราบอยู่ว่าถ้ารถล้มลงฝั่งตีนผี อาจจะทำให้มันเคลื่อน ก็เลยระวังมากๆเลยครับ) ใครมีข้อแนะนำการใช้งาน หรือการแก้ไขก็แนะนำกันได้นะครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่