ปลูกต้นทานตะวันแคระ แล้วใบโกรนหมด ไม่แน่ใจว่าเกิดจากอะไรครับ

คือผมปลูกทานตะวันแคระไว้ที่ระเบียงใส่ชั้นวางไว้ 7-8 ต้น ปลูกมาได้3-4เดือนแล้วครับ ออกดอกแล้ว บางดอกก็แห้งไปแล้ว แต่ช่วงหลังรู้สึกว่าใบที่ต้นจะน้อยลง จนตอนนี้แทบไม่เหลือใบอยู่เลยสักต้น ไม่แน่ในว่าเกิดจากอะไร เป็นนกมาจิกกินใบหรือป่าวครับ เพราะที่หอก็มีนกตัวเล็กๆบ้าง น่าจะเป็นนกกระจอก แล้วก็ช่วงหลังมามีมดขึ้นมาที่ชั้น เห็นตามต้นบ้าง ผมก็เอามดออก มดสามารถกินใบมันได้มั้ยครับ ไม่เคยปลูกดอกไม้เลย แต่เห็นแฟนชอบเลยซื้อมาปลูกครับ ใครเคยมีประสบการณ์ผมขอคำแนะนำหน่อยครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่