จะเลือกเรียนสาขาไหนดี

ตามกระทู้คำถามที่ตั้งเลยค่ะ อันดับเเรกหนูต้องบอกก่อนว่า ตอนนี้หนูกำลังเรียนอยู่ชั้น ปวช 3  สาขาการตลาด กำลังจะไปเรียนต่อ ปวส   ช่วงที่หนูไปฝึกงาน 3เดือนอะคะ มีคนรอบข้างถามว่าเรียนสาขาอะไรอยู่ พอบอกไปว่าเรียน การตลาด เขาก็บอกว่าใครๆก็สามารถเป็นนักการตลาดได้ และเขาก็ถามว่าทำไมไม่เลือกเรียน สาขาโลจิสติกส์ ล่ะ หรือ เทคโนโลยี หนูเลยบอกว่า ตอนนั้นไม่รู้จะเรียนสาขาไหนดี เห็นว่าที่บ้านก็เป็นแม่ค้า เลยเลือกที่จะเรียนสาขาตลาด เพราะว่าน่าจะง่ายดี  แต่ไปเรียนแล้ว ถ้าถามว่าชอบมั้ย ก็ชอบแหละ แต่หนูไม่ชอบพูดแบบทางการอ่ะ ไม่ชอบพูดแบบพิธีกรอะไรพวกนี้ รู้สึกว่ามันไม่แนวเลย  ก็เลยเกิดความลังเลในใจว่า เราควรไปต่อปวส สาขาการตลาด ดีมั้ย  ก็เลยไปปรึกษาอาจารย์ที่วิลัยและรุ่นพี่ที่เขาย้ายมาเรียนสาขาโลจิสติกส์ หลายๆคน
ว่าเรียนอะไรบ้าง เรียนยากมั้ย ประมาณนี้ค่ะ  อาจารย์เลยให้คำแนะนำว่า ถ้าไปต่อโลจิสติกส์ก็ดีเลยนะ และให้ไปดูพื้นฐานของสาขาโลจิสติกส์เบื้องต้น มา และเราต้องเก่งภาษานะ อะไรพวกนี้คือเห็นรุ่นพี่ที่รู้จักส่วนใหญ่ก็ย้ายไปเรียนโลจิสติกส์กันหมด  เลยเกิดความลังเลในใจขึ้นไปอีก  ส่วนคอมพิวเตอร์เทคโนโลยี อะไรพวกนี้  หนูเองก็ไม่เก่งเลย ถ้าถามว่าชอบทำงานในคอมไหม ก็บอกเลยว่าเฉยๆ และก็ได้ไปถามคนที่รู้จักว่าเรียน เทคโนโลยีดิจิทัล เรียนเป็นไง ยากมั้ย  เขาบอกว่าเรียนยากมากๆ ต้องมานั่งเขียนโค้ดทุกวันเลยและก็นั่งแก้โค้ดทุกคืน บ้างทีก็ร้องไห้เลยแหละ เพราะเขาว่ามันยากจริงๆ   ส่วนหนูเองก็เทไปทางสาขาโลจิสติกส์ นิดนึงแหละ เพราะอาจารย์เขาบอกว่า มันสามารถเชื่อมกันเพราะมันเรียน คล้ายๆสาขาการตลาดแต่แค่ว่ามันเรียนเจาะลึกกว่า  ไม่รู้ว่าควรจะย้ายไปสาขาไหนดี  ระหว่าง โลจิสติกส์  เทคโนโลยีดิจิทัล  และการตลาด   คือลังเลมากๆ มากถึงมากที่สุดเลย   รบกวนพี่ๆที่มีประสบการณ์มาแนะนำหนูหน่อยนะคะ หรือพี่ๆที่มีเพื่อน ที่จบสาขาพวกนี้มาเเนะนำหนูหน่อยะคะ  ใครก็ได้ช่วยมาแนะนำหนูหน่อยคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่