อยากพาลูกหนีกลับไทยค่ะ ขอคำแนะผู้รู้กฎหมาย และขอความเห็นจากเพื่อน ๆ ทีค่ะ

สวัสดีค่ะ รบกวนขอคำปรึกษาและความเห็นจากผู้รู้กฎหมาย และเพื่อนๆ สมาชิกค่ะ คือเราแต่งงานและตามสามีมาอยู่ต่างประเทศ (ประเทศญี่ปุ่น) สามีปฏิบัติต่อเราไม่ดีเลยค่ะ (ไม่มีการทำร้ายร่างกายและไม่มีการนอกใจนะคะ) แต่ไม่ให้เกียรติ ไม่ค่อยให้ความช่วยเหลือเมื่อประสบปัญหา เวลาทุกข์ใจไม่เคยได้รับคำแนะนำและไม่สามารถปรับทุกข์ระบายด้วยได้ ไม่เคยยิ้มให้ ไม่เคยมีคำพูดดีๆ ให้ กับลูกๆ ชั้นอนุบาลก็เข้มงวดมาก ต้องเรียน ต้องหัวดี ต้องเก่ง ของเล่นพังไม่ได้ เวลาของเล่นพังลูกก็จะถูกทำโทษ หรือโกรธลูกไม่ค่อยพูดชมเชยลูก แต่มักพูดติ ตำหนิลูก เช่นโง่ หัวไม่ดี ไม่เก่ง ไม่เห็นดี ไม่ได้เรื่องเป็นต้น ชอบตบหัวลูกเวลาลูกทำผิด ไม่พูดคำสุภาพกับลูก แต่คาดหวังให้ลูกพูดสุภาพ และจะต่อว่า หรือทำโทษเวลาลูกพูดคำไม่ดีใส่ ซึ่งลูกล้วนแต่เรียนรู้มาจากพ่อเขาทั้งนั้น ตะโกนใส่ลูกแทบจะทุกครั้งที่ลูกขัดใจ มันมีรายละเอียดอีกเยอะมากที่เราเล่าไม่ไหวค่ะ เขาไม่ใช่พ่อที่เลวร้ายไปซะทุกอย่างนะคะ คือรับผิดชอบครอบครัวได้ดีในระดับนึง แต่เป็นคนที่อยู่ด้วยแล้วสภาพจิตใจแย่มากๆ ทั้งเราและลูกเลย 
เรามีความคิดว่าจะพาลูกๆ หนีกลับไปอยู่ที่ไทย แต่กลัวผลทางกฎหมายอ่ะค่ะ เพราะสามีมีเงิน แต่เรามีเงินเก็บไม่มาก กลัวว่าถ้าต่อสู้กันทางกฎหมายเราจะเสียลูกให้เขา เราห่วงสภาพจิตใจของลูกมากๆ กลัวลูกจะซึมซับพฤติกรรมของพ่อเขาไปเรื่อย เราควรจะเริ่มต้นยังไงดีคะ ใครที่พอจะมีความรู้ทางกฎหมายแนะนำเราทีคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่