สอบถามเรื่องกล้องcanon eos 450d ขึ้นerr99

เกร่ินไว้ก่อนนะคะว่าเราไม่มีความรู้เรื่องกล้องเลย
แต่พอดีมีคนให้กล้องcanon eos 450dมาค่ะ 
ทีนี้พอลองเอามาเปิดดูปรากฎว่ามันเปิดไม่ติดค่ะ แถมส่องตรงที่ส่องแล้วจอมืดสนิทเลย
ตรงจอขึ้นว่าerr99แล้วให้ลองเปิดปิดหรือถอดแบตแล้วใส่ใหม่ดูเราทำแล้วก็ยังเหมือนเดิมค่ะ
ทีนี้กล้องเราได้มาพร้อมเลนส์พอลองถอดเลนส์ออกมาดูลักษณะแบบนี้พอเทียบกับที่เสิจในเน็ตคือไม่เหมือนกันเลยคือมีอะไรเสียหรือหายไปหรือเปล่าคะไม่รู้จริงๆ😭😭😭

อันนี้ตอนเอาแบตออกไปชาจค่ะแบบนี้คือแบตเต็มแล้วหรือยังคะ 
คือบางทีใส่ลงไปรอบแรกขึ้นสีแดงเสียบรอบสองขึ้นสีเขียวเปลี่ยนไปเปลี่ยนมาทั้งที่ไม่ได้ชาจทิ้งไว้เลย
เลยไม่รู้ว่าสรุปแล้วแบตเต็มหรือยัง
หรือจริงๆแล้วเป็นที่ตัวแบตคะ😭

อันนี้ตัวเลนส์ที่มาด้วยกันกับภาพตอนส่องตรงที่ส่องค่ะ

จะเห็นว่าในที่ส่องขึ้นกระพริบว่าerr99สีเขียวเลยส่องเข้าไปจอดำสนิทเลยด้วยค่ะทั้งที่เปิดฝาเลนส์แล้ว

ทีนี้ด้วยความที่เราเห็นว่าจอมันดำแล้วพอเอาเลนส์ออกแล้วส่องดูตัวเครื่องด้านในมันไม่เห็นเป็นกระจกแบบในเน็ตเราเลยลองเอานิ้วดันดู(ซึ่งไม่น่าดีเครื่องจะเสียมั้ยเนี่ย)พอดันลงมาแล้วลองส่องดูปรากฏว่ามันมองเห็นค่ะไม่มืดสนิทแล้ว แถมมีจุดๆดำๆในที่ส่องด้วย😭
อันนี้ภาพตอนส่องด้านในนะคะ

ถ้าใครสามาถแนะนำวิธีแก้ไขด้วยตัวเองหรือถ้าต้องซ่อมต้องซ่อมส่วนไหนส่วนไหน เสียราคาเท่าไหร่ ได้จะขอบคุณมากๆเลยค่ะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 1
ผมไม่ใช่ช่างซ่อมหรือผู้เชี่ยวชาญนะครับ ตอบตามภาพที่เห็นและเข้าใจเองครับ
รูปแรกที่เห็น ผมคิดว่ามีอุปกรณ์บางอย่างผิดปรกติครับ ปรกติจะไม่เห็นสีเงิน เดาว่าเป้นม่านชัตเตอร์มีปัญหาครับ
ส่วนเรื่องจอดำ ผมคิดว่าเพราะกล้องยกกระจกอยู่ครับ รูปแรกก็เลยไม่เห็นกระจก
https://pantip.com/topic/30049319
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่