เราเป็นต่อมน้ำเหลืองอักเสบแต่หมอบอกเล็กไปไม่ยอมเจาะไปตรวจแต่ให้ผ่าออกไปเฉยๆควรทำไงคะ

เราสังเกตุมาสักพักมีก้อนที่ข้างๆคอโตข้างขวามานิดนึงตรงคอ 1 ก้อนประมาณ 4-6 เดือนมันไม่โตขึ้นกดไม่เจ็บไม่มีอาการอะไรเลย
แต่ไม่เจอคลิปในtiktokเลยลองไปตรวจหมอตรวจโดยใช้พวกอุปกรณ์เป็นเหล็กกระจกส่องจมูกไม่มีอะไรให้ยามากิน ไม่ได้ส่องกล้องดูโพรงจมูก
1 สัปดาห์ปรากฎว่าก้อนไม่ยุบหรือยุบมาหน่อยไม่แน่ใจ กินยาได้3วันมีไข้สูงปวดเนื้อตัวหนาวสั่นไปหาหมอๆเจาะเลือดนึกว่าเป็นไข้เลือดออกแต่ปรากฏผลเลือดออกมาปกติทุกอย่างมีเลือดจางนิดนึงไม่รู้เกี่ยวไหมแถมคลำเจอก้อนเล็กๆอีกก้อน พอวันนี้หมอนัดดูอาการเขาก็ถามว่ายุบไหมเราบอกไม่ยุบมีก้อนขึ้นใหม่ หมอก็คลำบอกก้อนเล็กมากเราถามเป็นมะเร็งไหมเขาบอกไม่ใช่เราก็เลยอัลต้าซาวหรือส่งซีทีสแกนดูหมอบอกไม่ให้แล้วเขาก็บอกว่าจะผ่าออกไหม เราก็โอเค แต่ยังงงว่าให้เอาออกเราก็ไม่รู้ว่าเขาจะส่งตรวจต่อไหมเพราะพยาบาลบอกว่าอยู่ที่ดุลยพินิจของหมอว่าผ่าออกมาเนื้อแบบไหนจะส่งตรวจชิ้นเนื้อต่อไหม เป็นคุณจะทำยังไงคะเราค่อนข้างกังวลมากๆไม่อยากเป็นโรคร้าย หมอบอกเป็นแค่ก้อนเล็กๆไม่แจ้งอะไรต่อเลยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่