ขอสอบถามสมาชิกพันทิป เรื่องค่ารักษาบัญชีธนาคารที่ไม่เคลื่อนไหว

พอดีเห็นกระทู้ก่อนหน้า เรื่อง บัญชีธนาคารที่ไม่เคลื่อนไหวเกิน 1 ปี และมียอดคงเหลือไม่ถึง 2,000 บ. ธนาคารจะคิดค่าธรรมเนียมเดือนละ 50 บ. เป็นค่ารักษาบัญชีไปเรื่อย ๆ จนเงินหมดและปิดบัญชีไปเอง

ขอถามแบบคนไม่มีความรู้ว่า ต้นทุนในการรักษาบัญชีต่อเดือน มันสูงขนาดนั้นเลยหรอครับ เพราะบัญชีมันก็อยู่เฉย ๆ อยากรู้ว่ามันพอจะมีค่าใช้จ่ายอะไรเพิ่มจากบัญชีที่ Active ปกติบ้างหรอครับ (เข้าใจว่าบัญชีที่ Active น่าจะมีต้นทุนที่สูงกว่า จากการที่ธนาคารให้บริการ) 

แล้วการหัก 50 บ. ต่อเดือนนั้นเป็นนโยบายของธนาคารแห่งประเทศไทยเลยไหมครับ เพราะหลัง ๆ เห็นแบ๊งชาติเข้ามาดูแลค่าธรรมเนียมต่าง ๆ ของธนาคารอยู่หลายรายการเพื่อให้ค่าธรรมเนียมสะท้อนต้นทุนจริง (คิดว่าปีละ 50 บ. ถือว่าสมเหตสมผล แต่สำหรับปัจจุบันเดือนละ 50 บ. เมื่อครบ 1 ปี เท่ากับ 600 บ. แพงกว่าค่าธรรมเนียมบัตรเดบิตปกติที่หลายคนใช้กันอีกครับ) 

จุดประสงค์ที่ค่าธรรมเนียมเป็นอย่างปัจจุบันนี้ ก็เพราะต้องการให้บัญชี Active ไหมครับ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่