บัญชีสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาในเขตกรุงเทพมหานครและปริมณฑลในความรับผิดชอบของกรมทางหลวงชนบท

บัญชีสะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาในเขตกรุงเทพมหานครและปริมณฑล

หลายคนสงสัยครับว่าเวลาเมื่อคุณข้ามแม่น้ำเจ้าพระยาไปฝั่งธนหรือฝั่งพระนคร เช่นสะพานตากสิน แต่หลายคนอาจจะไม่รู้ว่าสะพานทุก 13 สะพานที่อยู่ในความรับผิดชอบของกรมทางหลวงชนบทนั้นมีรหัสหมายเลขสายทางของกรมทางหลวงชนบท มีระบบหมายเลข 3 หลักดังนี้ ตัวอย่างเช่น

ส.009

ส. = สะพาน

009 = หมายถึง ลำดับสะพาน

ส.009 หมายถึง สะพานสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช สังกัด หมวดบำรุงทางหลวงชนบทกัลปพฤกษ์

โดยปัจจุบันสะพานในความรับผิดชอบของกรมทางหลวงชนบทจะมี 3 หน่วยงานเช่น
หมวดบำรุงทางหลวงชนบทนครอินทร์ จะรับผิดชอบตั้งแต่สะพานสมเด็จพระปิ่นเกล้าขึ้นไป
หมวดบำรุงทางหลวงชนบทกัลปพฤกษ์ จะรับผิดชอบตั้งแต่สะพานพุทธลงไป
สำนักการก่อสร้างสะพาน จะดูแลสะพานภูมิพล 1 & 2

โดยปัจจุบัน สะพานข้ามแม่น้ำเจ้าพระยา 13 สะพานที่อยู่ในความรับผิดชอบของกรมทางหลวงชนบท (รับโอนมาจากกรมโยธาธิการเมื่อปี พ.ศ. 2545) ดังนี้

ส.001 = สะพานกรุงเทพ
ส.002 = สะพานกรุงธน
ส.003 = สะพานพระพุทธยอดฟ้า
ส.004 = สะพานพระราม 3
ส.005 = สะพานพระราม 4
ส.006 = สะพานพระราม 5
ส.007 = สะพานพระราม 7 
ส.008 = สะพานมหาเจษฎาบดินทรานุสรณ์
ส.009 = สะพานสมเด็จพระเจ้าตากสินมหาราช
ส.010 = สะพานพระปกเกล้า
ส.011 = สะพานสมเด็จพระปิ่นเกล้า
ส.012 & ส.013 = สะพานภูมิพล 1 & 2

ส่วนสะพานพระราม 8 นั้นอยู่ความรับผิดชอบของ กทม.ครับ เพราะอยู่ในส่วนหนึ่งทางคู่ขนานลอยฟ้าบรมราชชนนีครับ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่