สอบถามหน่อยค่ะ เป็นหนี้ jmt 11,000 ถ้าไม่จ่ายเค้าจะฟ้องมั้ยคะ

กระทู้คำถาม
ขออธิบายค่ะคือ 2 ปีกว่าๆที่แล้วเราทำงานบริษัทค่ะ แล้วได้มีการได้ยืมเงินจากธนาคารกสิกร 2 ยอด ยอดละ 10,000 ก็จ่ายมาเรื่อยเพราะเค้าหักจากบัญชีโดยตรงพอผ่านมา 1 ปีเจอโควิดหนักเลยตัดสินใจกลับบ้านแต่กลับมาแล้วยังไม่ได้ทำงานเป็นหลักแหล่งเลยไม่ได้ทยอยจ่ายหนี้ผ่านมาอีกปีนึงก็มีบริษัท  jmt โทรมาว่าถ้าได้รับโอนกรรมสิทธิ์จากธนาคารมาทวงหนี้เราเค้าให้จ่ายสัญญาละ 1,000 ต่อเดือน รวมต้องจ่ายเดือนละ2,000 เดือนแรกเรากระยิ้มกระสนหาจ่ายหนี้แต่พอตกเดือนที่2มาเราไม่มีจริงๆ ตอนนี้ยอดรวม2สัญญาประมาณ 11,000 กว่าบาทเรากลัวเค้าจะยื่นฟ้องจะทำอย่างไรได้บ้างคะ

คำตอบที่ได้รับเลือกจากเจ้าของกระทู้
ความคิดเห็นที่ 2
ยังไม่ฟ้องแต่เค้าจะทวงคุณตลอดแนะนำลองเจรจาดูว่าปิดเลยเค้าลดได้เท่าไหร่ แล้วขอผ่อนยอดปิดอาจจะสูงหน่อยแต่ไม่น่าเต็มจำนวน
ลองคุยดูแต่ถ้ายังไม่จ่ายเค้าก็ทวงอยู่นั่นแหล่ะ ย้ายงานก็ส่งไปตามที่ทำงานใหม่เรื่อยๆจนกว่าจะปิดหมด
เหมือน jmt เค้ารับซื้อหนี้มาจากธนาคารซึ่งธนาคารอาจจะตัดขายของคุณซึ่งเราไม่รู้เท่าไหร่
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่