ขอวิธีไล่หมาหน่อยค่ะ

กระทู้คำถาม
เรื่องมีอยู่ว่า มีหมาตัวเมียมาอยู่แถวบ้านค่ะ แรกๆให้ข้าวกินเพราะสงสาร แต่พอมันท้องปัญหาจึงเกิด มันคลอดลูกมา 10 ตัวเลยค่ะ พอลูกหมาหย่านมแม่มันก็คาบมาไว้ที่บ้าน (ประตูบ้านมีช่องเล็กๆพอที่จะให้หมาน้อยคลานเข้ามาได้) ไล่ก็ไม่ไปทั้งสิบตัวเลย วุ่นวายมาก เห่าเสียงดัง ทำลายข้าวของ นอกบ้านก็มีหมาประมาณ 4-5 ค่ะ (ตัวเมียเป็นสัตว์ก็มีหมาจรมาจากไหนไม่รู้ตัวผู้อีก 3 ตัว) สาเหตุที่ต้องไล่คือ ที่บ้านมีแมวค่ะเลี้ยงนอกบ้านเพราะแมวชอบออกข้างนอก นิสัยมันคือไม่ชอบอยู่ในบ้านค่ะ ชอบไปเล่นนอกบ้าน กลับบ้านมาแค่มานอน มาอยู่กับคน (ถ้ามีคนอยู่ในบ้าน) บ้างทีที่แมวไม่เข้าบ้านก็กลัวและกังวลว่าจะโดนหมากัดไหม กลัวหมารึเปล่า และ เกรงใจข้างบ้านด้วย ข้างบ้านเป็นหอพักทั้งข้างบ้านและหน้าบ้าน คนอยู่เยอะมากค่ะในหอพัก บ้างวันที่มันเห่าเสียดังก็แทบอยากจะไปขอโทษ เคยคิดหาวิธีอยู่ค่ะ เช่น ถ้าเอาปล่อยวัดก็วัดคงมีหมาแมวเยอะแล้ว เอาไปปล่อยกลางทุ่งนาก็กลัวบาป 

ปล. ขอบคุณสำหรับคำตอบนะคะ

แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่