สอบสามเรื่องค่าตอบแทน นิติกร ของการไฟฟ้า

สวัสดีค่ะ ก่อนอื่นต้องบอกว่าตอนนี้เราอายุ 20กำลังเข้าสู่21 ค่ะ เรียนนิติศาสตร์ มหาวิทยาลัยสุโขทัยธรรมาธิราช โดยมีเป้าหมายอยากสอบเข้าเป็นนิติกร ของการไฟฟ้า เนื่องจากเห็นว่าป็นงานของรัฐวิสาหกิจ เลยอยากสอบถามว่า

1.นิติกรของการไฟฟ้า เราจำเป็นจะต้องมีประสบการณ์ในการทำงานสายกฏหมายหรือไม่ เด็กจบใหม่ที่ไม่มีประสบการณ์สามารถสอบเข้าได้ไหมคะ

2.ความเจริญเติบโตในสายงาน ถือว่าดีไหมคะ [หากเปรียบระหว่างปลัดกับนิติกรการไฟฟ้า อันไหนเติบโตดีกว่ากัน]

3.เห็นคนส่วนใหญ่บอกว่ารายได้การไฟฟ้าดี ค่าตอบแทนในส่วนของนิติกรดีไหมคะ มีโบนัสด้วยหรือป่าว

4.เปิดสอบทุกปีหรือป่าวคะ หรือประมาณกี่ปีถึงเปิดสอบคะ

เนื่องจากตอนนี้พ่อ แม่ก็เริ่มมีอายุมากขึ้น+เห็นว่างานรัฐวิสาหกิจน่าจะมีการเติบโตได้เร็วกว่าสายราชการ[ความคิดเห็นส่วนตัวนะคะ]

หากพี่ๆคนไหนมีข้อแนะนำเพิ่มเติมสามารถแนะนำได้เลยนะคะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่