มีเสมหะสีเขียวทุกเช้าจะเป็นโรคอะไรคะ

สวัสดีค่ะ คือเรามีอาการมีเสมหะสีเขียวทุกเช้าหลังตื่นนอนสักพักจะไอออกมาจะมีเสมหะสีเขียวออกมาด้วย ไอขากออกมา 3-4 ครั้งก็หมดไปค่ะ ระหว่างวันมีกระแอ่มไอบ้าง แต่ไม่มีเสมหะคะ กลางคืนนอนได้ปกติ ไม่ไอ มีคันคอแสบคอช่วงเช้ามืดบ้าง เป็นแบบนี้มาเกือบ 2 เดือนแล้ว ไปหาหมอให้ยาฆ่าเชื้อมากินก็ไม่หาย เอ๊กซเรย์ปอดก็ปกติ เราเป็นอะไรคะ จะเป็นวัณโรคหรือมะเร็งไหมคะ กังวลใจมากค่ะ
ใครเคยเป็นหรือมีความรู้ช่วยบอกทีค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่