เตือนภัย spicejet

วันนี้อยากจะมาเตือนคนที่คิดจะจองตั๋วกับสายการบิน spicejet ค่ะ

เราได้จองตั๋วเพื่อที่จะเดินทางกับ spicejet ในวันที่ 8 Nov 2023 ค่ะ flight SG90 กรุงเทพ-เดลี(BKK-DEL) ซึ่งจริงๆแล้วจะออกเดินทางจาก กทม เวลา 11:10 ไปถึงเดลีเวลา 14:05 ค่ะ แต่เมื่อวันจริงเครื่องบินดีเลเป็นเวลาเกือบ 5 ชั่วโมง ทำให้ไปถึงเดลีตอน 18:42 ทำให้เราไปไม่ทัน connecting flight ของสายการบิน indigo เวลา 18:10 เพื่อจะไปเมืองศรีนาการ์ (SXR) ซึ่งเราเผื่อเวลาต่อเครื่องไว้ถึง 4 ชม 

ขากลับ 15 Nov เราจองจาก SXR มา BKK กับ spicejet 2 flight
1.SXR-DEL SG8475 เวลา 10:00-11:30
2.DEL-BKK SG89 เวลา 15:55-21:40

จาก SXR มา DEL ตรงเวลาค่ะ ไม่มีปัญหาอะไร แต่ไฟล์ DEL-BKK SG89(ออกจากเดลี 15:55 ถึงกรุงเทพ 21:40) โดนยกเลิกค่ะ เลยได้เปลี่ยนไปเป็นไฟล์ท SG87 ซึ่งตามตารางแล้วจะต้องออกจาก DEL ตอน 21:05 และมาถึง BKK 2:45 แต่ในความจริงไฟล์ทก็ดีเลอีกตามเคยได้ออกจริง 00:05 ของวันที่ 16 Nov และมาถึง BKK 05:48 ค่ะ เท่าที่สอบถามผู้โดยสารในไฟล์ทนั้นก็จะมีชาวต่างชาติที่ไปไม่ทัน connecting flight ที่จะไปต่างจังหวัด เช่น เกาะสมุย, เชียงใหม่ เป็นต้นค่ะ ทั้งทริปนี้เราเสียเวลาไปกับสายการบินนี้เยอะมาก ไม่คิดจะบินกับสายการบินนี้อีกแล้วค่ะ ยังไม่นับว่าวันที่กดจองได้ทำการกดจองไปตอนตี 1 แต่ระบบกว่าจะส่ง confirm ตั๋วและเลข PNR มาให้ก็เที่ยงวันเลยค่ะ ลุ้นอยู่นานมากว่าบัตรเครดิตจะโดนตัดเงินแล้วไม่ได้ตั๋วรึป่าว

จึงมาเขียนกระทู้นี้ขึ้นเพื่อเตือนคนที่จะจองบินกับสายการบินนี้ค่ะ พนักงาน ground ของไทยก็ได้ให้ข้อมูลค่ะว่าเกิดการดีเลย์อยู่บ่อยๆ หากจะบินกับสายการบินนี้ก็อาจจะต้องเผื่อใจหน่อยค่ะ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่