2024 Euro Qualifier เข้าสู่ 2 นัดสุดท้าย ทีมไหนจะเข้ารอบบ้าง

ยูโร 2024 รอบคัดเลือก มาถึงสัปดาห์สุดท้ายแล้ว จบวันอังคารหน้าก็จะได้รู้กันว่า 20 ทีมแรกที่ได้เข้ารอบมีใครบ้าง และใครต้องไปเพลย์ออฟ มาดูสถานการณ์กันทีละกลุ่มเลย

กลุ่ม A
สเปน 6 นัด 15 คะแนน (เข้ารอบ)
สก็อตแลนด์ 6 นัด 15 คะแนน (เข้ารอบ)
นอร์เวย์ 7 นัด 10 คะแนน (ลุ้นเพลย์ออฟ)
จอร์เจีย 6 นัด 7 คะแนน (เข้าเพลย์ออฟ C)
ไซปรัส 7 นัด 0 คะแนน (ตกรอบ)

16/11 ไซปรัส - สเปน
16/11 จอร์เจีย - สก็อตแลนด์
19/11 สเปน - จอร์เจีย
19/11 สก็อตแลนด์ - นอร์เวย์

กลุ่มนี้จบแล้ว สเปนกับสก็อตแลนด์เข้ารอบ เหลือแค่แย่งกันว่าใครจะเป็นแชมป์กลุ่มเท่านั้น โดยทั้งคู่มีแต้มเท่ากัน H2H เสมอกัน แต่สเปนลูกได้เสียดีกว่า และโปรแกรมเบากว่า โอกาสเป็นแชมป์กลุ่มมีสูง

กลุ่ม B
ฝรั่งเศส 6 นัด 18 คะแนน (เข้ารอบ)
เนเธอร์แลนด์ 6 นัด 12 คะแนน
กรีซ 7 นัด 12 คะแนน
ไอร์แลนด์ 7 นัด 6 คะแนน (ลุ้นเพลย์ออฟ)
ยิบรอลตา 6 นัด 0 คะแนน (ตกรอบ)

18/11 ฝรั่งเศส - ยิบรอลตา
18/11 เนเธอร์แลนด์ - ไอร์แลนด์
21/11 กรีซ - ฝรั่งเศส
21/11 ยิบรอลต้า - เนเธอร์แลนด์

ฝรั่งเศสเข้ารอบและเป็นแชมป์กลุ่มแน่นอน ส่วนเนเธอร์แลนด์แม้จะมีแต้มเท่ากับกรีซ แต่ H2H ดีกว่า และเหลือเกมในมือมากกว่าโดยเฉพาะเกมกับยิบรอลตาที่น่าจะไม่พลาด ยังไงก็น่าจะตามเข้ารอบไปได้

กลุ่ม C
อังกฤษ 6 นัด 16 คะแนน (เข้ารอบ)
ยูเครน 7 นัด 13 คะแนน
อิตาลี 6 นัด 10 คะแนน
นอร์ทมาเซโดเนีย 6 นัด 7 คะแนน (ตกรอบ)
มอลตา 7 นัด 0 คะแนน (ตกรอบ)

17/11 อังกฤษ - มอลตา
17/11 อิตาลี - นอร์ทมาเซโดเนีย
20/11 นอร์ทมาเซโดเนีย - อังกฤษ
20/11 ยูเครน - อิตาลี

อังกฤษเข้ารอบเป็นแชมป์กลุ่มไปแล้ว เหลืออิตาลีลุ้นกับยูเครน โดยอิตาลีเจอนอร์ทมาเซโดเนียก่อน ซึ่งไม่ว่าผลเป็นไงยังไงอิตาลียังได้ลุ้นนัดสุดท้ายแน่ แต่ควรต้องชนะนอร์ทมาเซโดเนียให้ได้ก่อนเพื่อที่จะกุมความได้เปรียบในนัดชี้ชะตา ขอแค่เสมอก็เข้ารอบ ไม่งั้นถ้าไม่ชนะนอร์ทมาเซโดเนียก็ต้องชนะยูเครนให้ได้สถานเดียว

กลุ่ม D
ตุรกี 7 นัด 16 คะแนน (เข้ารอบ)
เวลส์ 6 นัด 10 คะแนน
โครเอเชีย 6 นัด 10 คะแนน
อาร์เมเนีย 6 นัด 7 คะแนน
ลัตเวีย 7 นัด 2 คะแนน (ตกรอบ)

18/11 อาร์เมเนีย - เวลส์
18/11 ลัตเวีย - โครเอเชีย
21/11 เวลส์ - ตุรกี
21/11 โครเอเชีย - อาร์เมเนีย

ตุรกีเข้ารอบไปแล้ว เหลือเวลส์ โครเอเชีย อาร์เมเนีย ลุ้นกันสามทีม โดยอาร์เมเนียต้องตัดกับเวลส์ก่อน ใครแพ้คือตกรอบค่อนข้างแน่ ส่วนทีมชนะก็ต้องไปลุ้นเข้ารอบกับโครเอเชียที่น่าจะชนะลัตเวียได้ไม่ยาก

กลุ่ม E
อัลบาเนีย 6 นัด 13 คะแนน
สาธารณรัฐเช็ก 6 นัด 11 คะแนน
โปแลนด์ 7 นัด 10 คะแนน
มอลโดวา 6 นัด 9 คะแนน
หมู่เกาะแฟโร 7 นัด 1 คะแนน (ลุ้นเพลย์ออฟ)

17/11 โปแลนด์ - สาธารณรัฐเช็ก
17/11 มอลโดวา - อัลบาเนีย
20/11 อัลบาเนีย - หมู่เกาะแฟโร
20/11 สาธารณรัฐเช็ก - มอลโดวา

กลุ่มนี้ยังมีลุ้นกัน 4 ทีม
อัลบาเนีย ถ้านัดหน้าไม่แพ้มอลโดวา หรือโปแลนดชนะเช็ก อัลบาเนียเข้ารอบทันที
สาธารณรัฐเช็ก ถ้าชนะโปแลนด์ และมอลโดวาไม่ชนะ เข้ารอบทันที
มอลโดวา อย่างน้อยต้องไม่แพ้อัลบาเนียจึงจะมีลุ้นต่อ แพ้ตกรอบ
โปแลนด์ โอกาสเข้ารอบยากมาก เงื่อนไขเดียวที่จะทำให้โปแลนด์เข้ารอบอัตโนมัติได้คือต้องชนะสาธารณรัฐเช็ก และต้องให้อัลบาเนียชนะมอลโดวา มอลโดวามาชนะเช็กด้วย ผิดจากนี้คือต้องไปเพลย์ออฟ

กลุ่ม F
เบลเยียม 7 นัด 17 คะแนน (เข้ารอบ)
ออสเตรีย 7 นัด 16 คะแนน (เข้ารอบ)
สวีเดน 5 นัด 6 คะแนน (ตกรอบ)
อาเซอร์ไบจัน 6 นัด 4 คะแนน (ลุ้นเพลย์ออฟ)
เอสโตเนีย 6 นัด 1 คะแนน (ลุ้นเพลย์ออฟ)

16/11 อาเซอร์ไบจัน - สวีเดน
16/11 เอสโตเนีย - ออสเตรีย
19/11 เบลเยียม - อาเซอร์ไบจัน
19/11 สวีเดน - เอสโตเนีย

เบลเยี่ยมกับออสเตรียเข้ารอบไปแล้ว เหลือเล่นอีกคนละนัดเพื่อแย่งกันว่าใครจะเป็นแชมป์กลุ่ม โดยออสเตรียจะเล่นก่อน ถ้าไม่ชนะ เบลเยี่ยมก็ได้แชมป์กลุ่มเลย ถ้าออสเตรียชนะ เบลเยี่ยมก็ต้องชนะด้วยเพื่อเป้นแชมป์กลุ่ม

กลุ่ม G
ฮังการี 6 นัด 14 คะแนน
เซอร์เบีย 7 นัด 13 คะแนน
มอนเตเนโกร 6 นัด 8 คะแนน
ลิธัวเนีย 7 นัด 6 คะแนน (ตกรอบ)
บัลแกเรีย 6 นัด 2 คะแนน (ลุ้นเพลย์ออฟ)

16/11 บัลแกเรีย - ฮังการี
16/11 มอนเตเนโกร - ลิธัวเนีย
19/11 ฮังการี - มอนเตเนโกร
19/11 เซอร์เบีย - บัลแกเรีย

ฮังการีพลาดโอกาสที่จะเข้ารอบตั้งแต่จบนัดนี้แบบน่าเสียดาย แต่ก็ยังมีโอกาสมาก ขอแค่คะแนนเดียวจากสองนัดที่เหลือก็จะเข้ารอบ เช่นเดียวกับเซอร์เบียที่ก็ต้องการคะแนนเดียวเช่นกัน หรือถ้ามอนเตเนโกรพลาดไม่ชนะลิธัวเนีย ฮังการีกับเซอร์เบียก็เข้ารอบทันที

กลุ่ม H
สโลวิเนีย 8 นัด 19 คะแนน
เดนมาร์ก 8 นัด 19 คะแนน
คาซักสถาน 8 นัด 15 คะแนน
ฟินแลนด์ 8 นัด 12 คะแนน (เพลย์ออฟ B)
ไอร์แลนด์เหนือ 8 นัด 6 คะแนน (ตกรอบ)
ซานมาริโน 8 นัด 0 คะแนน (ตกรอบ)

17/11 เดนมาร์ก - สโลวิเนีย
17/11 คาซักสถาน - ซานมาริโน
17/11 ฟินแลนด์ - ไอร์แลนด์เหนือ
20/11 สโลวิเนีย - คาซักสถาน
20/11 ไอร์แลนด์เหนือ - เดนมาร์ก
20/11 ซานมาริโน - ฟินแลนด์

สโลวิเนียกับเดนมาร์กน่าจะมีโอกาสสูงที่จะกอดคอกันเข้ารอบ โดยทั้งสองทีมจะเจอกันก่อนในนัดรองสุดท้าย ใครชนะก็เข้ารอบทันที แต่ถ้าเสมอก็ต้องไปลุ้นต่อนัดสุดท้าย
ส่วนคาซักสถานจะเบียดได้ต้องชนะซานมาริโนไว้ก่อน
แต่ถ้าได้แค่เสมอซานมาริโนและอีกคู่สโลวาเกียไม่แพ้เดนมาร์ก คาซักสถานก็ตกรอบทันที

กลุ่ม I
สวิตเซอร์แลนด์ 8 นัด 16 คะแนน
โรมาเนีย 8 นัด 16 คะแนน
อิสราเอล 8 นัด 12 คะแนน
คอซอวอ 8 นัด 10 คะแนน
เบลารุส 8 นัด 6 คะแนน (ตกรอบ)
อันดอร์รา 8 นัด 2 คะแนน (ตกรอบ)

18/11 อิสราเอล - โรมาเนีย
18/11 สวิตเซอร์แลนด์ - คอซอวอ
18/11 เบลารุส - อันดอร์รา
21/11 โรมาเนีย - สวิตเซอร์แลนด์
21/11 อันดอร์รา - อิสราเอล
21/11 คอซอวอ - เบลารุส

สวิตเซอร์แลนด์กับโรมาเนียยังมีโอกาสสูงที่จะเข้ารอบ โดยนัดหน้า ทั้งสี่ทีมที่มีลุ้นเข้ารอบจะเจอกันเอง ซึ่งถ้าสวิตเซอร์แลนด์กับโรมาเนียไม่แพ้ก็จะเข้ารอบทันที แต่ถ้าทีมไหนแพ้ก็เหนื่อยหน่อยเพราะต้องมาเจอกันเองในนัดสุดท้าย อาจจะมีทีมหนึ่งต้องตกรอบได้

กลุ่ม J
โปรตุเกส 8 นั 24 คะแนน (เข้ารอบ)
สโลวาเกีย 8 นัด 16 คะแนน
ลักเซมเบิร์ก 8 นัด 11 คะแนน
ไอซ์แลนด์ 8 นัด 10 คะแนน
บอสเนียแอนด์เฮอร์เซโกวินา 8 นัด 9 คะแนน (เพลย์ออฟ B)
ลิคเทนสไตน์ 8 นัด 0 คะแนน (ตกรอบ)

16/11 ลิคเทนสไตน์ - โปรตุเกส
16/11 สโลวาเกีย - ไอซ์แลนด์
16/11 ลักเซมเบิร์ก - บอสเนียแอนด์เฮอร์เซโกวินา
19/11 โปรตุเกส - ไอซ์แลนด์
19/11 บอสเนียแอนด์เฮอร์เซโกวินา - สโลวาเกีย
19/11 ลิคเทนสไตน์ - ลักเซมเบิร์ก

โปรตุเกสเข้ารอบเป็นแชมป์กลุ่มไปแล้ว ส่วนสโลวาเกียที่เอาชนะลักเซมเบิร์กในนัดล่าสุดได้ทำให้โอกาสเข้ารอบสดใส ขอแค่แต้มเดียวจากสองนัดที่เหลือก็เข้ารอบแน่นอน
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่