" ผัดพริกหมู หน่อไม้ดองกับสะเดา " เมนูอร่อย สำหรับสายชอบขม 🤤😋😁👍 ไม่ชอบขม เลื่อนผ่านเลยนะครับ ✌️😃😄😁

" ผัดพริกหมูหน่อไม้ดองกับสะเดา "   เมนูอร่อย สำหรับสายชอบขม  ขอย้ำว่า ใครไม่ชอบความขม เลื่อน กท. ผ่านเลยนะครับ 😃😄😁 

วันนี้จะทำ เมนูง่ายๆ เป็นอาหารบ้านๆ เรียกว่า กินอาหารเป็นยาครับ นั้นคือ ผัดพริกหมูหน่อไม้ดอง แต่ผมจะเอา " ใบกับดอกสะเดา " ลงไปผัดแทนกระเพราหรือโหระพา 
          หน่อไม้ดอง ก็ดองจากหน่อไม้ที่เราปลูกเอง, พริกกับสะเดา ก็จากที่เราปลูก สำหรับสะเดา ก็เอามาลวกน้ำร้อนสักหน่อยแล้วไปน๊อกน้ำเย็น ไว้กินนานๆ หากท่านใดไม่ชอบขมมาก ก็ต้องลวกสะเอาสัก 2 น้ำครับ ใส่เกลือลงไปมากหน่อยสำหรับน้ำลวก ก็จะลดขมลงได้มากครับ 

วิธีทำ ก็ง่ายมากๆๆๆๆๆๆ 
1. ตั้งกระทะ ใส่น้ำมันพืช ผมใส่กระเทียมกับพริกพร้อมกัน ผัดให้หอมๆ แล้วเอาเนื้อหมูหันชิ้นลงไปผัด  เติมน้ำสะอาดหรือน้ำซุปลงไป นิดหน่อย
2. ตามด้วยหน่อไม้ดอง (ควรต้มน้ำทิ้งสักรอบ) พริกสด ผัดให้เข้ากัน 
3. ปรุงรสด้วย น้ำมันหอย, ซีอิ๊วขาวนิดหน่อย, น้ำตาลทรายแดงนิดหน่อย (สักครึ่งช้อนชา) , น้ำปลานิดหน่อย ผัดให้เข้ากัน แต่ผมอยากให้สีสันน่ากินหน่อย
       ผมก็ใส่ซีอิ๊วดำหวานนิดหน่อย ใส่พริกไทยนิดหน่อย ผงปรุงรสตามชอบเลยครับ 
4. เอาสะเดา (เด็ดแต่ใบและดอก) ใส่ลงไป ผัดให้เข้ากัน 
       ดับไฟ ตักใส่จาน จะใส่พริกไทยเพิ่มนิดหน่อยตามชอบครับ 

เอาใบกับดอกสะเดาใส่ลงไป 

ผัดให้เข้ากัน 

ผมทานแล้ว ก็อร่อยดีครับ แต่จะติดรสขมนิดๆ 
                   หวานเป็นลม ขมเป็นยานะครับ 🤤😋✌️😃😄

ใบหม่อนก็เอามากินด้วยได้ครับ กินเป็นผักเครื่องเคียง 

ดูความอุดมสมบูรณ์ ขนาดใบหม่อนนี้ใหญ่มากๆๆๆ 

เอาขนาดเทียบกับจาน 

ทำอุโมงค์ใบหม่อน ฮ่าๆๆๆๆ 😃😄😁 

ปล. สะเดา ปลูกเอง วันนี้เก็บมา ก็มาต้ม แล้วน๊อกด้วยน้ำเย็น แล้วก็ใส่ถุงไว้ เข้าตู้เย็นอยู่ได้นานเลยครับ หากอยู่ช่องน้ำแข็ง ผมเก็บไว้ข้ามปี ยังสดๆ เลย 
         ทำให้ผมมานึกว่า สะเดานี้ เป็นพืชผัก ที่มีสัญชาติญาณ ของความสด ความคงทน การฟื้นฟู น่าจะเป็นยาทำให้ชะลอความชราลงได้ และที่สำคัญ
         ช่วยในการนอนหลับ การระบาย ส่วนน้ำที่ลวกสะเดา ผมก็เอาไปใช้ผ่นผัก ป้องกันแมลงรบกวนนะครับ 

จากกันด้วยแสงแห่งตะวันลับลา ยามอาทิตย์อัศดงนะครับ 
                                    การดื่มด่ำน้ำอมฤต ในบรรยากาศนี้ ให้มันทำหน้าที่เป็นกับแกล้มก้ดีนะครับ 
                                                          ในหลายๆ โอกาส ชีวิตเราก็ขมๆ เหมือนกินสะเดานะครับ ✌️😃😄😁
แก้ไขข้อความเมื่อ
แสดงความคิดเห็น
โปรดศึกษาและยอมรับนโยบายข้อมูลส่วนบุคคลก่อนเริ่มใช้งาน อ่านเพิ่มเติมได้ที่นี่